Tại sao đổi số sang chữ,font chữ lại không đọc được ?

• Thread starter le n.t.huong
  • Ngày gửi
L

le n.t.huong

Trung cấp
12/9/05
59
0
6
44
Ha Noi
Mình có vấn đề này muốn các bạn giúp đỡ :
Mình đã down từ thư viện 1 file "kế toán trên EXel", nhưng do font chữ chữ của file đó là VNI- time nên mình đã phải Add in thêm file Convert font 3.0 và mình làm theo như hướng dẫn của các bạn ( Ctrl + Q rồi chuyển font ) thì mình mới đọc được file " kế toán trên Exel " . Nhưng Exel trên máy của mình cũng có Add in cả file " Đổi số thành chữ " ( Mình cũng lấy từ thư viện ".
Và vấn đề nảy sinh là sau khi mình đánh công thức đổi số sang chữ thì kết quả cho là : ở thanh công thức vẫn là "= vnd(2900) và ô chứa kết quả thì là font chữ mà không thể đọc được ( VD : đổi số 2900 thành chữ thì kết quả là " Hai ngaøn chín traêm ñoàng chaün " ).
Và mình làm theo cách đổi font ( Ctrl + Q ) thì kết quả cho là : ở ô kết quả " Hai ngàn chín trăm đồng chẵn " nhưng ở thanh công thức không còn là " =vnd(2900) " nữa mà nó cũng là " Hai ngàn chín trăm đồng chẵn "
Vấn đề là như vậy , bây giờ các bạn hãy chỉ cho mình làm thế nào để khi đổi số sang chữ không còn bị như vậy nữa.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Bạn đã có convertfont và đổi số thành chữ bạn có thể làm như sau:
=VNItoUnicode(vnd(2900))

Hoặc bạn download add-in NameManager của anh ForestC (Maika) để dùng lúc đó nhớ gở bỏ add-in đổi số thành chữ ra. rồi bạn dùng hàm này:
=VNUD(2900) để đọc theo font Unicode
=vnd(2900) để đọc theo font abc (.vntime)

L

le n.t.huong

Trung cấp
12/9/05
59
0
6
44
Ha Noi
Làm thế nào gỡ bỏ được Add in nhỉ. Bỏ đánh dấu tích ở đó à. Hình như mình không thấy chỗ nào để gỡ bỏ Add in

H

Hoangvn79

Cao cấp
26/6/06
629
0
0
HN
Có đó bạn ah!Bạn vào phần Tools\Add -ins... lúc đó sẽ hiện một bảng kê các addin vào Excel. Lúc này bạn chỉ việc bỏ dấu kiểm ở trên bảng những addin nào không cần dùng nữa. Chúc bạn thành công!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA