Trích trước giá vốn

• Thread starter Hoatrannt
  • Ngày gửi
H

Hoatrannt

Guest
1/ công ty em là cty In ấn + quảng cáo. tập hợp giá vốn theo từng đơn hàng, có trường hợp như thế này:

Khi phát sinh đơn hàng thì e mới bắt đầu gọi NVL chứ không mua sẵn nhập kho.

NVL e mua vào thì mua lắc nhắc và bên bán gom đến cuối tháng mới xuất hóa đơn 1 lần cho bên em, tất cả các mặt hàng: format, gỗ, in ấn.....nên hóa đơn đầu vào của em chủ yếu là những ngày cuối tháng từ 25 trở đi.

Nhưng trong tháng em xuất hóa đơn đầu ra. vậy thì khi xác định giá vốn e k tập hợp dc giá vốn tại thời điểm xuất hóa đơn ra. có hóa đơn xuất đầu tháng nhưng hoá đơn đầu vào như NVL, in ấn đến cuối tháng mới về. trường hợp này phải làm sao ah? hạch toán trích trước giá vốn như thế nào?

2/ bên em cũng có mua 1 máy in khổ lớn 260tr, anh chị có thể chỉ cách em tính giá thành in ấn dc không ah. máy bên em là in ấn decal, Backdrop..NVL gồm bạt hiflex, deal, mực in, nước rửa, đầu phun, keo dán, khoen.........

3/Bộ phận in ấn: khi bên em in cho khách lẻ: chỉ in backdrop hoăc decal thì tính tiền 25.000/ m2 xong rồi giao cho khách, xuất hóa đơn tính tiền.

Còn bộ phận làm dự án: khi bên em in backdrop kết hợp với căng khung sắt, hoặc kết hợp với 1 số NVL để hoàn thành đơn hàng thì khi tập hợp chi phí cho từng dự án: phần in ấn in tại cty này theo giá vốn cty mình tự xây dựng hay theo giá bán 25.000/m2 kia. nếu hạch toán theo giá bán 25.000/ m2 thì phải ghi nhân doanh thu nội bộ đúng không ah, anh/ chị giúp giùm e với ah. em rối quá.
công ty em mới thành lập từ tháng 7/ 2013 đến giờ có 1 mình e làm hết nên mong anh / chị giúp e với ah, e đang làm sổ sách năm nay. còn vướn những chỗ đó.
thanks an/ chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA