Kết chuyển giá vốn chi phí hàng hóa 1562 là thế nào?

• Thread starter hoapt79
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

DUCHUY

Trung cấp
15/5/06
145
1
18
54
Ho Chi Minh
Khi mua hàng hóa thì có 2 khoản :Giá vốn hàng mua thì hạch toán vào N1561/C111-331...,và khoản thứ 2 là chi phí phát sinh khi mua hàng :như vận chuyển,đóng gói,....thì hạch toán vào 1562.Đến cuối kỳ ,căn cứ vào SL hàng hóa bán ra C1561/N632 ta pnân bổ và kết chuyển chi phí mua hàng 1562 tương ứng với số hàng hóa bán ra (Tóm lại 1561 + 1562 =156)

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
hoapt79 nói:
kết chuyển giá vốn chi phí hàng hóa TK 1562 nghĩa là gì vậy

Mình ko hiểu ý bạn hỏi lắm ??? :wall: Bạn nói rõ hơn nhé !

TK 1561 là giá mua hàng hóa còn TK 1562 là chi phí thu mua hàng hoá.

levanton

levanton

Cao cấp
hoapt79 nói:
các bạn cho mình hỏi một chút nhé
kết chuyển giá vốn chi phí hàng hóa TK 1562 nghĩa là gì vậy

Cuối kỳ, sau khi kết chuyển giá vốn hàng bán :
Nợ 632/ Có 1561
đồng thời kết chuyển chi phí thu mua hàng hóa của lượng hàng đã bán
Nợ 632/ Có 1562
Chi phí thu mua hàng hóa TK 1562 hạch toán các khoản chi phí cho hàng tồn kho và hàng bán trong kỳ, bạn chọn tiêu thức phù hợp để phân bổ, xác định số phân bổ để kết chuyển chi phí này

H

Huỳnh oanh

Guest
3/10/06
5
0
0
longan
mình đang làm BT kế toán: mình không rõ lắm, mình ví dụ giả sử cty mình có 2 mặt hàng A, B
Mình phân bổ chi phí thu mua cho hai mặt hàng này theo giá mua: tức là lấy tổng chi phí thu mua*giá trị mua của hàng A đã bán(có cả hàng A gửi đại lí hay ko)/tổng giá trị mua của hàng A trong kì và tồn đầu kì.
Làm như vậy có ổn ko. Xin các anh chị chỉ dùm em với.

N

nguoinoitieng

Guest
15/11/06
1
0
1
38
hà nội
mình không hiểu kết chuyển cuối kỳ là như thế nào,vì sao lại phải kết chuyển? Bạn giúp mình nhé.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
nguoinoitieng nói:
mình không hiểu kết chuyển cuối kỳ là như thế nào,vì sao lại phải kết chuyển? Bạn giúp mình nhé.
Bạn muốn nói đến kết chuyển cái gì cuối kỳ? Để hiểu được tại sao phải kết chuyển thì bạn nên đọc giáo trình kế toán để hiểu, nắm rõ tính chất kết cấu các loại TK, các loại TK nào cần phải kết chuỷen vào cuỗi kỳ!

Chẳng hạn, về nguyên tắc, cuối kỳ kế toán, DN phải xác định KQKQ. Toàn bộ các TK thuộc loại 5,6,7,8 phát sinh trong kỳ sẽ đựoc kết chuyển vào TK 911 - Xác định KQKD. Sau khi tính toán, kết chuyển lãi/lỗ hoạt động KD vào TK 421-Lọi nhuận chưa phân phối!
Nguyên tắc thì các TK loại 5,6,7,8,9 sẽ không có số dư cuối kỳ.

Quangteo

Quangteo

tình - tiền - tù - tội
10/10/04
180
1
18
TPHCM
Huỳnh oanh nói:
mình đang làm BT kế toán: mình không rõ lắm, mình ví dụ giả sử cty mình có 2 mặt hàng A, B
Mình phân bổ chi phí thu mua cho hai mặt hàng này theo giá mua: tức là lấy tổng chi phí thu mua*giá trị mua của hàng A đã bán(có cả hàng A gửi đại lí hay ko)/tổng giá trị mua của hàng A trong kì và tồn đầu kì.
có nhiểu tiêu thức để phân bổ giá trị mua hàng của hàng hóa. nếu bạn chọn theo tieu thức giá trị của hàng hóa thì:
chi phí mua hàng của mặt hàng A = (tổng chi phí mua cả 2 mặt hàng * giá trị mặt hàng A)/ tổng giá trị mua của 2 mặt hàng A, B

Chi phí mua hàng của mặt hàng B = (tổng chi phí mua cả 2 mặt hàng * giá trị mặt hàng B)/ tổng giá trị mua của 2 mặt hàng A, B

levanton

levanton

Cao cấp
Huỳnh oanh nói:

Vì hàng ký gửi chưa có doanh thu, nên bạn phân bổ cũng loại ra giá vốn của số hàng ký gửi ra mới tính xác, phù hợp với doanh thu và chi phí tương ứng.

K

khueq

Guest
3/1/07
1
0
0
39
hcm
sao lai can tai khoan 1562

Theo cac ban thi tai sao bo tai chinh lai bo sung them tai khoan 1562 de theo doi chi phi mua hang hoa, con tai khoan 152, 153 thi ko can tai khoan co tinh chat tuong tu de theo doi chi phi mua hang.

S

SAMCLOVER

Guest
9/2/12
1
1
0
TP HCM
Ðề: Kết chuyển giá vốn chi phí hàng hóa 1562 là thế nào?

cho mình hỏi khi nhập khẩu thì phí chứng từ ,bốc xếp , phí chuyển tiền, lệ phí hải quan , phí vận chuyển cho hết vào TK 1562 phải k?

• Like
Reactions: haiyen1302

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA