Kế toán xuất hóa đơn GTGT trong doanh nghiệp xây dựng!

• Thread starter mymyp
  • Ngày gửi
M

mymyp

Guest
2/8/12
4
0
0
TP.HCM
Xin chào anh, chị !!
Em mới vào làm trong công ty xây dựng, em có 1 câu hỏi nhỏ nhờ anh, chị hướng dẫn giúp em với.
- Công ty em là nhà thầu chính, khi trúng thầu xây dựng công ty em không trực tiếp làm mà khoán lại toàn bộ công trình 100% cho nhà thầu phụ làm, khi công trình hoàn thành bàn giao, nhà thầu phụ xuất hóa đơn GTGT cho bên em là giá trị công trình như trên HĐồng giữa bên cty em và thầu phụ(tất cả HĐ nguyên vật liệu xuất về cho bên thầu phụ), bên em thì sẽ xuất HĐ cho chủ đầu tư.(VD: CT 100tr, thuê lại thầu phụ làm 70tr, thầu phụ xuất HĐ 70tr, bên e xuất HĐ cho chủ đầu tư 100tr)Như vậy có phù hợp không ạ? Có bị xem là sai luật xây dựng không ? có bị xem là bán thầu k?vì em được biết thầu chính chỉ giao cho thầu phụ làm 1 phần công việc thôi chứ không phải là cả công trình,em đang phân vân chỗ này lắm, nhờ anh, chị giải đáp giúp em với.

Thanks anh, chị!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tieuphongvt

Sơ cấp
2/8/09
44
12
8
VIỆT NAM
Ðề: Kế toán xuất hóa đơn GTGT trong doanh nghiệp xây dựng!

Mình không chuyên về mảng xây dựng lắm nhưng có thể đưa ra một số nhận định sau:
- Khi công ty bạn trúng thầu nghĩa là công ty bạn phải đảm bảo trình độ, năng lực chuyên môn và tài chính để thi công công trình. Đã là nhà thầu phụ thì làm sao bao trọn gói công trình được. Công ty bạn được thi công công trình này phải chăng chủ đầu tư ẩu tả trong việc xét duyệt hồ sơ thầu, hay còn có vấn để (?) gì khác... --> Bán thầu hay lợi dụng thầu phụ?
- Giả sử vấn đề trên là ok, nghĩa là giao trọn gói cho thầu phụ là được phép thì như bạn nói đây là thanh toán theo tiến độ hợp đồng xây dựng. Bạn theo dõi trên TK 337 và xuất hóa đơn theo hơp đồng (trường hợp của bạn là hợp đồng phải ghi bao thầu nguyên vật liệu). Và giá trị hóa đơn này chưa phải là cơ sở ghi nhận doanh thu. Nó chỉ là cơ sở để nộp thuế GTGT. Ghi nhận doanh thu theo tiến độ. Công ty bạn phải có đội chuyên môn (kỹ sư...) đánh giá để ghi nhận doanh thu khi xong hạng mục theo tiến độ HĐXD này. Sau này khi toàn bộ công trình hoàn thành, việc nghiệm thu đánh giá của chủ đầu tư, kết hợp với kết quả kiểm toán xây dựng khi đó chênh lệch thì xuất hóa đơn bổ sung.

M

mymyp

Guest
2/8/12
4
0
0
TP.HCM

Thanks Bạn Tieuphongvt đã hướng dẫn.
Cty mình là thầu chỉ định, còn vấn đề về đội ngũ chuyên môn kỹ sư cty mình cũng có hết rồi, mình chỉ có vướng mắc về việc bên thầu phụ xuất hóa đơn cả công trình cho mình như vậy là có đúng hay không thôi hà.

C

CaTinh

Trung cấp
5/12/09
72
0
6
long an

Chào bạn, về thuế hay kế toán thì không có vấn gì. nhưng theo pháp luật về xây dựng, giao nhận thầu thì nhà thầu phụ chỉ dược thực hiện không quá 30 % công việc.

M

mymyp

Guest
2/8/12
4
0
0
TP.HCM

Thanks CaTinh!
Cho mình hỏi thêm vậy bên thầu phụ xuất HĐ cho mình vậy sẽ hạch toán vào TK nào?

T

trungkien8668

Trung cấp
31/8/10
106
0
0
44
viet nam

bạn hạch toán vào tk 154

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA