Cần giúp đỡ :kê khai hoá đơn cước vận tải quốc tế 0% vào phụ lục nào???

• Thread starter ketoanmimosa
  • Ngày gửi
ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương
Nội dung thì cũ nhưng câu hỏi thì mới vì trên diễn đàn nhiều người hỏi rồi mà không có cao thủ nào trả lời cho mọi người cả. Lên Web mong đươch tư vấn mà chờ mãi không thấy ai trả lời nên đành hỏi lại lần nữa vậy.
Theo TT156/2013/BTC-TT ban hành, có thay đổi kê thêm một mẫu PL01-3/GTGT cho DV xuất 0%. Mà bên em có Cước vận tải quốc tế 0% thì có phải kê khai vào cái phụ lục này ko. Vì trong PL có các cột về Xuất khẩu, mà Cước VTQT thì làm gí có tờ khai HQ đâu. Ai biết về vđề này thì trả lời e nhé. TKs!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Tigon2506

Tigon2506

Cao cấp
10/10/12
234
10
18
Ha Noi
Ðề: Cần giúp đỡ :kê khai hoá đơn cước vận tải quốc tế 0% vào phụ lục nào???

Nội dung thì cũ nhưng câu hỏi thì mới vì trên diễn đàn nhiều người hỏi rồi mà không có cao thủ nào trả lời cho mọi người cả. Lên Web mong đươch tư vấn mà chờ mãi không thấy ai trả lời nên đành hỏi lại lần nữa vậy.
Theo TT156/2013/BTC-TT ban hành, có thay đổi kê thêm một mẫu PL01-3/GTGT cho DV xuất 0%. Mà bên em có Cước vận tải quốc tế 0% thì có phải kê khai vào cái phụ lục này ko. Vì trong PL có các cột về Xuất khẩu, mà Cước VTQT thì làm gí có tờ khai HQ đâu. Ai biết về vđề này thì trả lời e nhé. TKs!
Cước vận tải quốc tế là bạn xuất cho doanh nghiệp Việt Nam xuất khẩu. Nếu họ chọn là giá bán CIF trên tờ khai. Nếu vậy, mình nghĩ vẫn kê khai bình thường trên PL01-1/GTKT. Còn nếu họ không lấy hóa đơn thì khỏi cần xuất luôn.
Công ty bạn có phát sinh những trường hợp nào vậy?

ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương

Công ty mình fowarder mua cước của hãng tàu và bán lại cho khách hàng đó bạn.
Cước vận tải quốc tế là bạn xuất cho doanh nghiệp Việt Nam xuất khẩu. Nếu họ chọn là giá bán CIF trên tờ khai. Nếu vậy, mình nghĩ vẫn kê khai bình thường trên PL01-1/GTKT. Còn nếu họ không lấy hóa đơn thì khỏi cần xuất luôn.
Công ty bạn có phát sinh những trường hợp nào vậy?

B

brightmouse59

Guest
14/1/05
11
0
0
Hà Nội

Bên mình hoá đơn đầu vào gồm có: DV ở nước ngoài (DV không chịu thuế), DV vé máy bay quốc tế (DV Thuế suất 0%) và DV trong nước (thuế suất 10%). Với các DV không chịu thuế và DV thuế suất 0% và các hoá đơn bán hàng thông thường (không có thuế suất) thì mình không kê khai trên tờ khai. Điều này vẫn hợp lệ chứ ạ?
Hoá đơn xuất ra gồm 3 loại tương ứng với các mức thuế suất, cụ thể: hh không chịu thuế, hh chịu thuế 0%, hh chịu thuế 10%.
Mình cũng đang lúng túng không biết kê mục hh chịu thuế 0% theo PL 01-3/GTGT trên HTKK 3.2.1 như thế nào. Bên mình chỉ có DV Vé máy bay quốc tế 0% thôi. Xin mọi người chỉ giúp ạ. Chân thành cảm ơn

ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương

Bên mình hoá đơn đầu vào gồm có: DV ở nước ngoài (DV không chịu thuế), DV vé máy bay quốc tế (DV Thuế suất 0%) và DV trong nước (thuế suất 10%). Với các DV không chịu thuế và DV thuế suất 0% và các hoá đơn bán hàng thông thường (không có thuế suất) thì mình không kê khai trên tờ khai. Điều này vẫn hợp lệ chứ ạ?
Hoá đơn xuất ra gồm 3 loại tương ứng với các mức thuế suất, cụ thể: hh không chịu thuế, hh chịu thuế 0%, hh chịu thuế 10%.
Mình cũng đang lúng túng không biết kê mục hh chịu thuế 0% theo PL 01-3/GTGT trên HTKK 3.2.1 như thế nào. Bên mình chỉ có DV Vé máy bay quốc tế 0% thôi. Xin mọi người chỉ giúp ạ. Chân thành cảm ơn
MÌnh hôm trước có lên thuế hỏi ( Chi vục thuế quận BÌnh THạnh) có trả lời như sau: PL01-3/GTGT chỉ sử dụng cho hoá đơn xuất khẩu. Mà kể từ tháng 03/2014 thì hóa đơn xuất khẩu không dùng nữa . Cho nên là pL01-3/GTGT cũng bỏ luôn. Nếu thuế suất 0% thì vẫn khai ở PL01-1/GTGT nó ở mục hoá đơn chịu thuế 0% đó.

ngakt991

ngakt991

Sơ cấp
6/3/13
17
0
1
33
ha nam

MÌnh hôm trước có lên thuế hỏi ( Chi vục thuế quận BÌnh THạnh) có trả lời như sau: PL01-3/GTGT chỉ sử dụng cho hoá đơn xuất khẩu. Mà kể từ tháng 03/2014 thì hóa đơn xuất khẩu không dùng nữa . Cho nên là pL01-3/GTGT cũng bỏ luôn. Nếu thuế suất 0% thì vẫn khai ở PL01-1/GTGT nó ở mục hoá đơn chịu thuế 0% đó.

bên em cũng về logistic,vậy là không phải kê khai pl 01-3 ah chị .chỉ kê vào mục 2 pl 01-1

ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương

bên em cũng về logistic,vậy là không phải kê khai pl 01-3 ah chị .chỉ kê vào mục 2 pl 01-1
Đúng r đó em. Nhưng lúc nhập em phải thêm phụ lục 01-3 vào nhưng ko cần phải kê khai gì vào đó hết. Mà kê khai 0% vào PL01-1 như bình thường nha.

ngakt991

ngakt991

Sơ cấp
6/3/13
17
0
1
33
ha nam

Vâng ah .em cảm ơn chị nhé

Ah.chị ơi,bên em có mở tờ khai cho khách hàng khu công nghiệp chế xuất ( dịch vụ thôi ah).vậy có cần kê pl 01-3 không chị.

ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương

Vâng ah .em cảm ơn chị nhé

Ah.chị ơi,bên em có mở tờ khai cho khách hàng khu công nghiệp chế xuất ( dịch vụ thôi ah).vậy có cần kê pl 01-3 không chị.
Chị ko rõ vì chị ko làm trong khu chế xuất bao giờ . Cái này em hỏi chi cục thuế bên em cho chắc nhé.

ngakt991

ngakt991

Sơ cấp
6/3/13
17
0
1
33
ha nam

Vâng ah,
em cảm ơn chị

Tigon2506

Tigon2506

Cao cấp
10/10/12
234
10
18
Ha Noi

Mình ở Hà Nội. Gọi điện hỏi cán bộ thuế thì chị ấy nói phải kê song song cả 2 phụ lục. Nhưng mà có kê trên PL01-3 cho hóa đơn vận tải quốc tế (không phải hóa đơn xuất khẩu) thì cũng chẳng có thông tin gì mà kê.

H

hoaspkt

Sơ cấp
29/8/11
19
1
3
ho chi minh

Bên công ty mình cũng làm dịch vụ xuất khẩu, có hợp đồng xuất khẩu, tờ khai hải quan nhưng bắt đầu từ tháng 3/2014 không sử dụng hóa đơn xuất khẩu nữa thì trong trường hợp này có phải kê khai không nhỉ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA