Kết chuyển chi phí không hợp lý

• Thread starter APH
  • Ngày gửi
A

APH

Guest
15/3/14
9
0
1
Vinh
Chào các bạn! Tôi là thành viên mới của diễn đàn. Hôm nay tôi có chút thắc mắc muốn nhờ diễn đàn tư vấn.
Năm 2013 cty tôi có vay ngân hàng và hàng tháng ngân hàng tự động trừ tiền lãi vay trên tài khoản của chúng tôi. Vì trên sổ sách quỹ tiền mặt còn dương nhiều tiền nên khoản đi vay này không hợp lý. Khi hạch toán tiền lãi vay trên phần mềm Misa tôi hạch toán Nợ 635/ Có 1121. Và đương nhiên cuối năm kết chuyển thì khoản này vẫn được kết chuyển bình thường và kết quả là TK 421 dư nợ nhưng thực chất là phải dư có và phải nộp thuế. Và khi tính thuế TNDN năm 2013 tôi đã trừ khoản chi phí này ra rồi( theo thông tư hướng dẫn hạch toán chi phí tính thuế).
Sau đó tôi đã hạch toán thuế TNDN phải nộp là Nợ 821/ Có 3334. và khoản lợi nhuận còn thừa tôi đem trả cho cổ đông Nợ 421/ Có 111.Và khi thực hiện kết chuyển lại trên Misa thì tài khoản 421 vẫn dư nợ ( số đã trừ thuế TNDN phải nộp). Nếu để nguyên như vậy thì sang năm 2014 khi lấy số dư tài khoản đầu kỳ thì nếu vẫn để Nợ 421 thì vô tình sai ?( vì thực tế là ko có số dư nợ hay có nào nữa), nếu ko để thì lại không khớp sổ 2 năm với nhau.
Vì vậy tôi muốn tư vấn cách hạch toán tiếp theo để TK 421 ko còn số dư cuối kỳ nữa.
Vấn đề này tôi đã hỏi bên Misa thì được tư vấn là hạch toán thêm bút toán đỏ : Nợ 635/ có 112 ( ghi âm số tiền) nhưng cách này vô tình làm sổ ngân hàng lệch với thực tế.
Tôi cũng thử cách khác là Nợ 635/ Có 911 ( ghi âm số tiền) và kết chuyển thêm lần nữa sang TK 421 thì kết quả:
trên bảng cân đối: là không còn số dư 421 nhưng số tiền Tk 635 ko khớp trên sổ cái ( sổ cái tổng nợ có là A + chi phí ko hợp lý đó nữa còn trên bảng cân đối Tk chỉ là số A thôi
Sổ cái của Tk 911 dư nợ đúng bằng khoản chi phí không hợp lý đó.
Có người tư vấn là khi hạch toán ban đầu chi phí lãi vay đó không để trên TK 635 mà treo trên Tk 138 xem như là vay cho ai đó rồi sau làm phiếu thu tiền lãi họ trả nhưng khổ cái khoản vay ngân hàng này chúng tôi ủy nhiệm chi sang nhà cung cấp mà chúng tôi mua hàng xem như là trả nợ cho họ rồi. Nên nếu làm vậy cũng không ổn lắm.
Vậy diễn đàn có cách nào khác hợp lý mà vẫn đảm bảo tính cân đối và tương thích giữa các sổ sách với nhau không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

makio123

Sơ cấp
14/2/11
5
0
0
36
Bac Giang
Ðề: Kết chuyển chi phí không hợp lý

Em nghĩ là vẫn kết chuyển bình thường (để Nợ 421), nếu năm 2014 lãi thì khoản lỗ (= số tiền chi phí không hợp lý kia) không được dùng để bù lỗ

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Nhiều công ty cố tìm chi phí bù vào để khỏi phải nộp thuế TNDN, đằng này bên bạn lại thích nộp thuế nhỉ @@

Phần chi phí lãi vay nếu có hợp đồng đầy đủ, trên hợp đồng thể hiện mục đích vay để kinh doanh thì có thể đưa vào chi phí hợp lý mà bạn. Cuối năm lỗ, không phải nộp thuế TNDN sẽ hay hơn chứ :D

Về quỹ tiền mặt có số dư lớn thì bạn làm bút toán cho vay cá nhân: Nợ 1388 Có 111, là sẽ giảm quỹ thôi.

V

vuhoangvanchi

Guest
13/1/14
34
0
6
37
Hà Nội

Theo bạn đó là chi phí không hợp lý thì mình để vào tài khoản 811, chỉ là chi phí kế toán
Sẽ làm 1 bút toán điều chỉnh với bút toán bạn đã định khoản
bạn định khoản là N635, C112, giờ bút toán điều chỉnh là N112, C635
sau đó hạch toán bằng bút toán đúng là N811, C112, như vậy sổ phụ NH và sổ KT sẽ k bị lệch
Về khoản chi phí 811 này sẽ k đc tính là chi phí để giảm trừ tiền thuế TNDN nên khi quyết toán thuế trên phầm mềm HTKK 3.2.1 sẽ cho khoản này vào (có 1 mục cho khoản chi phí không hợp lý)
Còn trên sổ kế toán thì vẫn kết chuyển sang 911 bình thường.

A

APH

Guest
15/3/14
9
0
1
Vinh

Thanks sự góp ý của các bạn về vấn đề của mình.
Ý kiến của bạn Makio 123 thì xem như chẳng cần xử lý nữa, nhưng ý muốn ban đầu của mình là ko muốn để thế rồi các năm sau mỗi lần làm báo cáo lại phải nhớ mà loại ra thì cũng hơi bị mệt, lỡ mà thay kế toán khác làm họ lại chẳng nhớ chẳng hiểu thì cũng tội.
Ý kiến bạn Proboy1011: 2 năm trước bọn tớ quyết toán thuế, ngay từ lúc đầu họ đã loại chi phí vay này ra rồi nên chắc chắn là các năm sau cũng thế thôi, chả trốn được lại bị phạt tiền nộp chậm ( số tiền vay hơi lớn). Các Sếp nhà tớ thì quan điểm làm đúng để sai ít cho dễ xin. Nếu làm vay cá nhân như bạn nói thì sợ cũng chả được thuế chấp nhận đâu ( Không biết có bạn nào làm vậy mà được thuế chấp nhận ko nữa?)
Ý kiến bạn vuhoangvanchi thì để tài khoản 635 hay 811 đều như nhau cả, mất công kết chuyển đi kết chuyển lại làm gì cho mệt nhi.
Vậy chắc tớ cứ làm theo nguyên tắc chung là để nguyên trên 635 rồi treo đó mà nhớ mỗi khi tính thuế TNDN phải nộp hằng năm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA