Chi phí mua quà tặng khách hàng có phải là chi phí được trừ thuế TNDN

• Thread starter enhuongmap
  • Ngày gửi
E

enhuongmap

Sơ cấp
19/11/09
15
0
1
tp ho chi minh
Dear anh/chị diễn đàn,
Em có vấn đề này băn khoăn và em cũng đã tham khảo nhiều bài viết về chi phí hợp lý hay không hợp lý nhưng vẫn chưa hiểu rõ lắm. Mong mọi người giúp đỡ dùm em.:015:
Sếp em có đưa cho em 1 tờ hóa đơn mua quà tặng cho khách hàng (đồ chơi trí tuệ tên là family house). Vậy tờ hóa đơn này em có thể đưa vào chi phí 641 được không và thuế VAT em kê khai cho đầu vào để khấu trừ cũng được chứ ạ?
Khoản chi phí này có được tính là hợp lý để trừ khi tính thuế TNDN không?
Sắp tới Tết công em dự định mua quà tặng khách,vậy khoản chi phí này có được tính là chi phí hợp lý được không hay là phải loại ra? Nếu loại ra thì thuế VAT đầu vào cũng không tính luôn phải không anh chị?
Nhờ anh/chị giúp dùm em, em rối quá. hichic
Mong nhận được phản hồi từ anh/chị
Do em cũng mới đi làm kế toán được 1 năm thui nên kinh nghiệm còn non kém lắm ạ. :018:

Khóa học Quản trị dòng tiền
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Chi phí mua quà tặng khách hàng có phải là chi phí được trừ thuế TNDN

Dear anh/chị diễn đàn,
Em có vấn đề này băn khoăn và em cũng đã tham khảo nhiều bài viết về chi phí hợp lý hay không hợp lý nhưng vẫn chưa hiểu rõ lắm. Mong mọi người giúp đỡ dùm em.:015:
Sếp em có đưa cho em 1 tờ hóa đơn mua quà tặng cho khách hàng (đồ chơi trí tuệ tên là family house). Vậy tờ hóa đơn này em có thể đưa vào chi phí 641 được không và thuế VAT em kê khai cho đầu vào để khấu trừ cũng được chứ ạ?
Khoản chi phí này có được tính là hợp lý để trừ khi tính thuế TNDN không?
Sắp tới Tết công em dự định mua quà tặng khách,vậy khoản chi phí này có được tính là chi phí hợp lý được không hay là phải loại ra? Nếu loại ra thì thuế VAT đầu vào cũng không tính luôn phải không anh chị?
Nhờ anh/chị giúp dùm em, em rối quá. hichic
Mong nhận được phản hồi từ anh/chị
Do em cũng mới đi làm kế toán được 1 năm thui nên kinh nghiệm còn non kém lắm ạ. :018:
Vì hàng tặng ko tham gia vào hđsx kinh doanh thế lên ko dc cho vào chi phí.

E

enhuongmap

Sơ cấp
19/11/09
15
0
1
tp ho chi minh
Ðề: Chi phí mua quà tặng khách hàng có phải là chi phí được trừ thuế TNDN

Bạn có thể nói rõ hơn giúp mình được không? Có nghĩa là hóa đơn mua quà tặng khách hàng k được đưa vào CP thuế cũng k được dùng để kê thuế GTGT đầu vào pk bạn? Bạn giúp thì giúp cho trót luôn. Hichic:015:

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Cái vụ quà tặng này theo TT06 thì được khấu trừ và đưa vào chi phí. Tuy nhiên đầu ra phải xuất hoá đơn và nộp TGTGT đầu ra. Nên tóm lại là quà tặng cty tự chịu chi phí

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA