Kế toán xây dựng - Trang 10

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 10/17 đầuđầu ... 67891011121314 ... CuốiCuối
kết quả từ 91 tới 100 trên 168
103,863 lượt xem
  1. anabuisoftware
    Guest Hình đại diện của anabuisoftware

Kế toán xây dựng

Chào các bạn,

Mình mới làm kế toán cho 01 công ty xây dựng, trong quá trình làm minh mới thấy rất nhiều vấn đề phát sinh(vd: hạch toán chi phí nhân công, tập hợp chi phí công trình, VAT đầu vào...)
    :error
    :wall

Kính mong các anh chị chỉ thêm về lĩnh vực kế toán xây dựng.

Xin cảm ơn.
    Nguyễn Bùi Quốc Việt.

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo

3. Thành viên Hình đại diện của thuhm
    Địa chỉ
    HN
    Post Thanks / Like
    thuhm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Chào cả nhà! Mình là kế toán xây dựng nhưng doanh nghiệp mình đang mắc 1 vấn đề mà không ai giúp mình được. Các bạn ra tay giúp mình với:
    DN mình liên danh với 1 nhà thầu A trong nước khác để thi công công trình ở ngoại tỉnh. Nhà thầu đó đại diện cho liên danh để làm các thủ tục như chuyển tiền, xuất hóa đơn cho Chủ đầu tư( Ban QLDA). Khi phát sinh khối lượng doanh thu, Chủ đầu tư tạm thu thuế vãng lai của nhà thầu liên danh theo 2 hình thức:
    1. Lập giấy rút vốn đầu tư dự án có ghi rõ:
    - Chủ đầu tư: Ban QLDA
    - Nội dung:nộp tiền thuế GTGT
    2. Khi chủ đầu tư lập giấy rút vốn đầu tư có nội dung:
    - Thanh toán khối lượng cho đơn vị nhận tiền là doanh nghiệp A
    - Phần ghi duyệt của kho bạc Nhà nước: ghi thu hồi thuế GTGT 2% với số tiền ....
    Như vậy, doanh nghiệp mình có được kê khai khấu trừ thuế VAT vãng lai không hay chỉ DN A được khấu trừ thuế. Trường hợp DN mình muốn được khấu trừ VAT thì phải làm thế nào vì nội dung ghi nộp VAT ko có ghi rõ là nộp thay.
    Bên mình có cho người ra hỏi cán bộ thuế hỗ trợ nhưng họ nói rất chung chung chẳng ra đâu cả. Các bạn giúp mình với nhé vì sắp đến kỳ kê thuế rồi!

4. Thành viên Hình đại diện của dutr
    Địa chỉ
    bac giang
    Post Thanks / Like
    dutr vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Các bạn ơi cho mình hỏi với. tính nhân công trong kế toán xây dựng phải làm như the nào nhỉ?minh mới di lam nênchẳng hiểu gì. Có phải dựa vào bảng dự toán không nhỉ

5. Thành viên Hình đại diện của colongga
    Địa chỉ
    tphcm
    Post Thanks / Like
    colongga vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    chào mọi người e mới tham gia trang web này thôi sử dụng ko rành lắm. em đã gửi mấy câu hỏi rồi mà ko thấy trả lời e ko biết là do mình gửi sai hay ko nhận được sự giúp đỡ, vậy e xin hỏi lần cuối cùng nếu có ai đọc đươc xin giúp dùm
    em mới vào làm cty xd mới thành lập cho em hỏi khi kí 1 hoặc nhiều hd xd thì em phài bắt đầu từ đâu.
    xin chân thành cám ơn

6. Thành viên Hình đại diện của nguyenthulan2010
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    nguyenthulan2010 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Con toi cung lam ke toan xay dung ma chang hieu gi het ah, dau tien phai lam gi nhi
    ? lam sao len dc bao cao tai chinh, cong ty tui co 2 ke toan 1 chi lam bao cao tai chinh va thue roi len toi chi lam ve noi bo thoi, nghe noi lam noi bo thi cung phai vao so sach chi khac ko phai len bao cao ma thoi, nhung toi ko biet bat nguon tu dau va vao nhung loai so nao?

7. Thành viên Hình đại diện của nguyenthanhnhan81
    Địa chỉ
    tphcm
    Post Thanks / Like
    nguyenthanhnhan81 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Chào cả nhà! Mìnhchuyển về làm cty thi công và lắp đặt thiết bị camera.
    Không biết hạch toán như thế nào?
    VD: Trong tháng mua các thiết bị về như camera, đầu thu, bình điện, và các dụng cụ khác...Bên mình vừa cung cấp thiết bị vừa thi công. Cuối tháng mình xuất hóa đơn cho đơn vị đó. Vậy hạch toán các thiết bị đó ntn? Và lương công nhân mình chỉ làm hợp đồng 3 tháng. Xin giải đáp dùm mình. Cám ơn cả nhà.

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của truongbachithanh
    Địa chỉ
    lệ mật, việt hưng
    Post Thanks / Like
    truongbachithanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi cam_to_80 Xem bài
    Dự toán chỉ mang tính chất ước tính. Khi doanh nghiệp đã khoán theo khối lượng thực tế thì tất cả mọi công việc đều được bóc tách theo khối lượng công việc thực tế với đơn giá đã thỏa thuận. Nó không phụ thuộc vào khối lượng của dự toán cung như quyết toán. Bạn sẽ thấy rõ hơn về vấn đề này khi làm các công trình có sử dụng vốn do ngân sách nhà nước cấp. Khối lượng trong Quyết toán chỉ làm cơ sở để doanh nghiệp tính với chủ đầu tư thường thì con số này sẽ cao hơn so với dự toán vì có phần phát sinh. Về đơn giá doanh nghiệp phải áp dụng đơn giá nhà nước cấp có thể tính thêm phần chênh lệch ( Do Sở Xây dựng tại nơi công trình xây dựng cấp ). Do vậy Doanh nghiệp không thể đem khối lượng cũng như đơn giá các công việc thực hiện để giao khoán cho các thầu phụ. Cụ thế đơn giá khoán sẽ theo mặt bằng chung ngoài thị trường có xem xét thêm tới các yếu tố đặc thù của từng công trình mà tăng hoặc giảm. Còn khối lượng thì nhất thiết phải theo khối lượng thực tế ( thường là do Phòng kỹ thuật xác nhận )
    trong thực tế bầy giờ còn rất ít việc khoán theo công nhật vì theo cách này dễ dẫn đến sự ỷ lại của công nhân --> Chậm tiến độ.
    Trong mỗi hình thức khoán người ta lại có một căn cứ tính riêng dựa trên hợp đồng đã thỏa thuận nhưng chủ yếu là theo :
    + Khoán khối lượng thực tế ( Số đông )
    + Khoán trọn gói tính theo % trên Quyết toán ( Quen, công việc giá trị nhỏ )
    + Công nhật ( Các công việc lặt vặt khó xác định khối lượng )

Mong các bạn bàn thêm về phần chứng từ hợp lệ cho từng hình thức khoán của đơn vị mình .
    Mình cũng mới làm Ktoán XD được 1 năm nhưng chưa quyết toán bao giờ nên cũng chưa có kinh nghiệm mấy vụ này nhưng được tư vấn về thuê khoán nên cũng làm giống như bạn . Nhưng bây giờ bị mắc về thuế TNCN, ko biết làm cách nào để ko phải nộp thuế cho LĐTN mà vẫn được công nhận chi phí

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của truongbachithanh
    Địa chỉ
    lệ mật, việt hưng
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi nguyenthulan2010 Xem bài
    Con toi cung lam ke toan xay dung ma chang hieu gi het ah, dau tien phai lam gi nhi
    ? lam sao len dc bao cao tai chinh, cong ty tui co 2 ke toan 1 chi lam bao cao tai chinh va thue roi len toi chi lam ve noi bo thoi, nghe noi lam noi bo thi cung phai vao so sach chi khac ko phai len bao cao ma thoi, nhung toi ko biet bat nguon tu dau va vao nhung loai so nao?
    Mình vừa làm nội bộ, vừa làm thuế.Phần nội bộ thì theo dõi sát dòng tiền ra, vào,( sổ 111), công trình dở dang, hoàn thành, công nợ khách hàng... nói chung tất cả những gì xảy ra trong ngày liên quan đến CV, cuối tháng ỏ cuối tuần nộp báo cáo, xin ý kiến xếp.
    Chỗ mình làm vậy, ko biết chỗ bạn như nào

10. Thành viên cấp trung Hình đại diện của truongbachithanh
    Địa chỉ
    lệ mật, việt hưng
    Post Thanks / Like
    [QUOTE=colongga;617890]chào mọi người e mới tham gia trang web này thôi sử dụng ko rành lắm. em đã gửi mấy câu hỏi rồi mà ko thấy trả lời e ko biết là do mình gửi sai hay ko nhận được sự giúp đỡ, vậy e xin hỏi lần cuối cùng nếu có ai đọc đươc xin giúp dùm
    em mới vào làm cty xd mới thành lập cho em hỏi khi kí 1 hoặc nhiều hd xd thì em phài bắt đầu từ đâu.
    xin chân thành cám ơn[/
    sau khi ký HĐ thì theo dõi, tập hợp chi phí, công nợ của công trình XD đó. khi nào xuất HĐGTGT thì KC giá vốn tính ra lãi lỗ thôi.Chú ý phần nhân công

11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của truongbachithanh
    Địa chỉ
    lệ mật, việt hưng
    Post Thanks / Like
    [QUOTE=dutr;615379]Các bạn ơi cho mình hỏi với. tính nhân công trong kế toán xây dựng phải làm như the nào nhỉ?minh mới di lam nênchẳng hiểu gì. Có phải dựa vào bảng dự toán không nhỉ[/QUOTE
    để khỏi bị bóc sau này thì nên sát dự toán. Ở bên mình thì mình dựa vào chi phí mỗi ctr mà tính lương sao cho hợp lý.

12. Thành viên cấp trung Hình đại diện của hoathuytinh1089
    Địa chỉ
    TPHCM
    Post Thanks / Like
    hoathuytinh1089 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Mình cũng mới làm kế toán cho cty xây dựng. Mình cũng bị lọng cọng fần giao khoán nhân công nè. Hồi trước đối với việc giao khoán nhân công (gồm nhiều người) thì chỉ cần trả lương và ký hợp đồng lao động thời vụ với họ thôi. Do đó 1 người có thể làm ở 2 cty trở lên được. Còn bây giờ thì ko được do vướng fần thuế TNCN mình fải trừ 10% thuế trên mức lương hay tạm ứng cho đội nhân công mà họ thì ko chịu như vậy.
    Còn chưa kể là những hợp đồng giao khóan ký từ trước năm 2009 nữa lúc đó mình đâu có thỏa thuận với họ fần thuế TNCN đâu, mà hợp đồng đó lại kéo dài từ năm 2008 sang năm 2009 mới chấm dứt do công trình kéo dài. Giờ để tính vào chi phí hợp lý thì fải nộp thuế cho họ nhưng cty lại ko chịu bắt mình fải trừ 10% thuế của họ.
    Các bạn cho mình y kiến với