Chuyển địa điểm kinh doanh phải làm thủ tục gì

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 18
12,149 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của themooncntt
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    themooncntt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Chuyển địa điểm kinh doanh phải làm thủ tục gì

Mọi người ơi giúp em với, Công ty em chuyển địa điểm kinh doanh sang quận mới, em phải làm những thủ tục gì với sở kế hoạch đầu tư, với cơ quan thuế nữa.
    Em đang cần gấp sự giúp đỡ của mọi người vì hiện tại công ty em đã chuyển đi rồi, chỉ vẫn để biển ở địa chỉ cũ thôi.Cảm ơn mọi người nhiều!!!

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của levanton
    Địa chỉ
    Thành phố mang tên Bác Hồ kính yêu
    Post Thanks / Like
    levanton vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi themooncntt
    Mọi người ơi giúp em với, Công ty em chuyển địa điểm kinh doanh sang quận mới, em phải làm những thủ tục gì với sở kế hoạch đầu tư, với cơ quan thuế nữa.
    Em đang cần gấp sự giúp đỡ của mọi người vì hiện tại công ty em đã chuyển đi rồi, chỉ vẫn để biển ở địa chỉ cũ thôi.Cảm ơn mọi người nhiều!!!
    Cty bạn họp Hội đồng thành viên, hoặc HĐQT, làm thủ tục thay đổi kinh doanh ở Sở KH&ĐT, bạn đến đó sẽ được hướng dẫn cụ thể.

Sau khi có Giấy chứng nhận ĐKKD mới, bạn nộp tại cơ quan thuế để họ làm các thủ tục chuyển đổi cơ quan thuế quản lý. Lúc này có thể thuế sẽ kiểm tra và cũng có thể không, trước khi làm hồ sơ chuyển và thu hồi hóa đơn cty bạn đã mua chưa sử dụng hết.
    Cty bạn làm lại khuôn dấu mới, trả khuôn dấu cũ ở công an, nhớ khi trả, đổi thì trả luôn giấy chứng nhận sử dụng khuôn dấu cũ.

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của themooncntt
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    themooncntt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cảm ơn Levanton nhiều nhiều, cho mình hỏi thêm được không. Nếu cơ quan thuế kiểm tra, họ sẽ kiểm tra những gì?
    Mình còn ít kinh nghiệm lắm, mong mọi người giúp đỡ nhiều!!!

5. Thành viên cấp cao Hình đại diện của levanton
    Địa chỉ
    Thành phố mang tên Bác Hồ kính yêu
    Post Thanks / Like
    levanton vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi themooncntt
    Cảm ơn Levanton nhiều nhiều, cho mình hỏi thêm được không. Nếu cơ quan thuế kiểm tra, họ sẽ kiểm tra những gì?
    Mình còn ít kinh nghiệm lắm, mong mọi người giúp đỡ nhiều!!!
    Họ kiểm tra về việc chấp hành luật thuế và sổ sách kế toán, tập trung các việc : Các tờ khai thuế GTGT hàng tháng, Hóa đơn đầu ra, đầu vào, phiếu chi : bạn xem nếu thiếu chữ ký, đóng dấu thì bổ sung. Sổ theo dõi doanh thu, Sổ cái của TK511, 632,642,641, Các bảng phân bổ chi phí và bảng khấu hao. Xem báo cáo tài chính để đối chiếu phần doanh thu và chi phí kinh doanh.
    Các chứng từ chi phí dịch vụ nếu giá trị, nên có hợp đồng.
    Việc kiểm tra này ngoài kế hoạch, nên cũng không căng thắng lắm đâu, bạn hãy tự tin khi làm việc với cán bộ thuế. Chúc bạn công tác thuận lợi.

6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của NTLua
    Địa chỉ
    Hà nội
    Post Thanks / Like
    NTLua vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Chào Levanton! cho em hỏi 1 chút là:
    khi cty thay đổi địa chỉ giao dịch cùng quận, cùng phường chỉ khác có số nhà thôi, có phải hủy HD GTGT ko?. Em đã gửi công văn thông báo chuyển đổi địa chỉ cho cục thuế và chi cục thuế rồi, cty của em là chi nhánh nên hạch toán phụ thuộc. Vậy thì những thủ tục tiếp theo em phải làm là những gì bên thuế? Bên thuế họ có đến để kiểm tra như trên Bác đã trả lời cho Themooncntt?

7. Gió bụi nhân gian Hình đại diện của Tigon-ETC
    Địa chỉ
    Nơi tình yêu bắt đầu
    Post Thanks / Like
    Tigon-ETC vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi NTLua
    Chào Levanton! cho em hỏi 1 chút là:
    khi cty thay đổi địa chỉ giao dịch cùng quận, cùng phường chỉ khác có số nhà thôi, có phải hủy HD GTGT ko?. Em đã gửi công văn thông báo chuyển đổi địa chỉ cho cục thuế và chi cục thuế rồi, cty của em là chi nhánh nên hạch toán phụ thuộc. Vậy thì những thủ tục tiếp theo em phải làm là những gì bên thuế? Bên thuế họ có đến để kiểm tra như trên Bác đã trả lời cho Themooncntt?
    Theo TG thì bạn nên giữ địa chỉ đăng ký kinh doanh ban đầu, còn địa chỉ mới là văn phòng giao dịch. Như vậy bạn sẽ không phải đụng chạm đến các thủ tục về thuế cho rắc rối. Nếu làm như vậy, bạn chỉ cần làm một công văn thông báo với thuế về địa chỉ giao dịch mới (nhớ ghi rõ địa chỉ, số điện thoại).
    Không biết chi cục thuế nào quản lý bên doanh nghiệp bạn, công ty cũ của TG do chi cục thuế Hai Bà Trưng quản lý, họ chấp nhận điều đó.
    Chúc bạn may mắn

P/s: Trường hợp bạn thuê văn phòng thì nên có hợp đồng, công chứng của bên công an phường.
    thay đổi nội dung bởi: Tigon-ETC, ngày 06-11-2006 lúc 10:48
    "Dẫu cho gió bụi nhân gian
    Loài tim vỡ vẫn ngang tàng nở hoa..."

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của NTLua
    Địa chỉ
    Hà nội
    Post Thanks / Like
    Cảm ơn Tigon! nhưng mình đã có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của địa chỉ mới rồi, giờ phải làm sao?
    Bên mình là chi cục thuế Ba Đình quản lý.

9. Gió bụi nhân gian Hình đại diện của Tigon-ETC
    Địa chỉ
    Nơi tình yêu bắt đầu
    Post Thanks / Like
    Tigon-ETC vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi NTLua
    Cảm ơn Tigon! nhưng mình đã có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của địa chỉ mới rồi, giờ phải làm sao?
    Bên mình là chi cục thuế Ba Đình quản lý.
    Bạn xem hướng dẫn của tổng cục thuế nhé:

Trường hợp di chuyển địa điểm kinh doanh
    Trong cùng Tỉnh, Thành phố:

a) Định nghĩa: Địa điểm kinh doanh là địa chỉ trụ sở doanh nghiệp đăng ký với cơ quan thuế và cơ quan cấp giấy đăng ký kinh doanh, là nơi ban lãnh đạo/quản lý của doanh nghiệp có văn phòng làm việc hoặc là nơi đăng ký nhận thông báo thuế (trường hợp có thông báo thuế)

b) Hồ sơ thay đổi, bổ sung đăng ký thuế

Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế theo mẫu 08-MST

Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp tại địa chỉ mới (bản sao có công chứng)

c) Thời gian, địa điểm nộp hồ sơ thay đổi bổ sung đăng ký thuế

Đối tượng nộp thuế thực hiện ngay khi có sự thay đổi

Trường hợp Đối tượng nộp thuế do Cục thuế quản lý thì hồ sơ được lập thánh 01 bộ gửi đến Cục thuế

Trường hợp Đối tượng nộp thuế do Chi cục thuế quản lý thì hồ sơ được lập thành 2 bộ. Đối tượng nộp thuế có trách nhiệm gửi 01 bộ đến Chi cục thuế nơi Đối tượng nộp thuế chuyển đi và gửi 01 bộ đến Chi cục thuế nơi Đối tượng nộp thuế chuyển đến

d) Cấp giấy chứng nhận đăng ký thuế

Trong thời hạn 8 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ thay đổi bổ sung đăng ký thuế đầy đủ, chính xác, cơ quan thuế phải cấp lại “Giấy chứng nhận đăng ký thuế” cho Đối tượng nộp thuế và giữ nguyên mã số thuế

Sau khi nhận giấy đăng ký kinh doanh do sở kế hoạch đầu tư cấp, bạn phải cho đăng báo, trên các phương tiện thông tin đại chúng về việc thay đổi trong 3 kỳ liên tiếp, theo điều 21 luật Doanh nghiệp

http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=...8003&oid=23900
    thay đổi nội dung bởi: Tigon-ETC, ngày 06-11-2006 lúc 13:18
    "Dẫu cho gió bụi nhân gian
    Loài tim vỡ vẫn ngang tàng nở hoa..."

10. Thành viên cấp trung Hình đại diện của NTLua
    Địa chỉ
    Hà nội
    Post Thanks / Like
    Cảm ơn bạn nhiều lắm!

11. Thành viên Hình đại diện của immortality
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    immortality vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Mọi người ơi, mẫu công văn thông báo chuyển địa điểm kinh doanh gửi lên thuế có ai có ko ạ, share cho em với. Cám ơn mọi người nhiều!