Bạn đã có công việc làm hiện tại như thế nào?

• Thread starter MINA
  • Ngày gửi
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Tại vị trí bạn đang làm, bạn đã xin vào như thế nào?
Chúng ta hãy cũng chia sẽ, một phần nhằm giúp các bạn sinh viên mới ra trường có thêm nhiều kinh nghiệm trong xin việc.
Cám ơn các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: Bạn đã có công việc làm hiện tại như thế nào?

Tại vị trí bạn đang làm, bạn đã xin vào như thế nào?
Chúng ta hãy cũng chia sẽ, một phần nhằm giúp các bạn sinh viên mới ra trường có thêm nhiều kinh nghiệm trong xin việc.
Cám ơn các bạn.
Mình thì khi mới ra trường được cô giáo giới thiệu cho chỗ làm, sau đó nhiều lần "chuyển đò", công việc bây giờ là do nộp hồ sơ trên Vietnamwork mà được gọi phỏng vấn

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Tìm vị trí trên mạng vnw-> gọi điện bảo gửi cho bản mô tả công việc -> thấy hợp -> nộp hồ sơ -> phỏng vấn-> đi làm!

---------
Sao một hồi trao đổi, ông phỏng vấn hỏi.
- Làm được không?
- Được

Thế là nhận luôn.

M

maithaokt90

Guest
27/10/11
0
0
0
33
LLQ

Lúc trước mình đăng trên mạng, Báo Mua&Bán --> nhận được đt--> pvan --> ok --> đi làm
Nhưng hiện tại đang thất nghiệp :(

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Mình thì sau khi ra trường làm luôn ở chỗ làm thực tập. Làm ở đó độ 2-3 năm gì đó (ko nhớ lắm) và chuyển sang 1 việc mới 1 cách cực kỳ mang tính chất..."duyên ngộ". Đó là việc lần đầu tiên (vào khoảng năm 1997) mình vào "mạng" TTVN (Trí Tuệ Việt Nam) - 1 phần mềm do Trương Đình Anh - Cựu TGĐ của FPT viết ra, vừa mới connected 1 cái (chưa kịp hiểu gì về cái TTVN đó ngang dọc thế nào) thì có 1 người chat luôn hỏi là có làm lập trình cho ngân hàng hay ko. Thế là mình OK luôn và hẹn gặp ở 1 quán cafe nhỏ (thông báo nhận dạng như đi xe gì, mặc áo màu gì, đứng chờ ở đâu, quán tên là gì,...). Cuối cùng, đúng giờ hẹn thì gặp 1 cậu, té ra là cậu đó chỉ quen cái anh quản trị dự án ngân hàng đó thôi. Sau này mới biết là sau khi join dự án thì mình gặp toàn cao thủ (anh quản trị dự án từng là người đoạt giải toán quốc tế đầu tiên ở VN, đoạt giải trước cả anh Lê Bá Khánh Trình nhưng anh ấy chỉ được giải ba thôi). Các thành viên dự án mình gặp thì đúng là toàn cao thủ (cao thủ nghiệp vụ ngân hàng, cao thủ lập trình,...).

Các công việc tiếp theo cũng dạng tình cờ và thời của mình ít khi phải dùng đến CV để gửi (vì toàn qua bạn bè giới thiệu và chỉ cần nói chuyện với sếp 1 buổi thôi). Phải mãi tới cty cuối cùng thì mới phải dùng tới CV nhưng do CV của mình cũng dạng khá đặc biệt chẳng giống ai (kê rất nhiều dự án trải qua, kể cả những phần mềm nhỏ xíu tự viết chơi chơi cho đến dự án lớn đều kê ra hết) nên chỉ cần gửi CV rồi tới nói chuyện với sếp 1 buổi (gọi là PV cũng được) là đã được tuyển vào làm chính thức luôn (khỏi cần thử việc). Thời đấy cách đây đã lâu rồi, vậy mà bây giờ đọc các CV của các bạn trẻ đi xin việc thì thấy cách viết CV của mọi người hoàn toàn mang tính sao chép với nhiều đoạn sáo rỗng (nhất là câu "mong muốn được làm trong môi trường năng động, hiện đại,..."), chẳng có cái gì là nét riêng biệt mặc dù mạng Internet bây giờ đầy các lời khuyên chứ ko như trước kia. Nhiều lúc phải phì cười vì có lúc nhận được liền lúc 2 cái CV của 2 người (chắc họ là bạn bè của nhau) cùng quê, cùng trường, cùng xóm trọ có nội dung giống y choang như nhau (chỉ khác mỗi thông tin cá nhân).

Ở mỗi cty mình làm ít nhất là 1 năm, và thường là 2 năm, cty nhiều nhất làm là hơn 6 năm. Vì ở mỗi cty mình đều làm lâu nên cty nào cũng có nhiều kỷ niệm và có những người bạn, đồng nghiệp và sếp thân thiết ở những công ty đó. Thi thoảng mỗi lần off ẹp gì với các công ty cũ cũng dạt dào cảm xúc... :)

Sửa lần cuối:
myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn

Mình thì đăng tin trên 24h.com.vn, xong rồi Sếp gọi điện đi phỏng vấn, xong đi làm. Gắn bó cũng được 3 năm rồi. Tình hình là chỉ muốn gắn bó ở 1 nơi này thôi. Yêu Síp, yêu đồng nghiệp, yêu công việc hiện tại :))

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Mình à, mới ra trường thì thấy Kiểm toán nó hay hay, vậy là về ngồi cày khoảng 2 tháng củng cố lại kiến thức và đi thi. Năm đó thi thì ngỡ là mình trượt đầu tiên vì ko cảm thấy tự tin lắm, có 125 người thi mà lấy 5 người. Mình đi thi và xem kết quả => Qua vòng 1 => Đến phòng Vấn nghiệp vụ => Qua vòng 2 => Phỏng vấn tiếp English và Tin => Qua vòng 3 => Thế là chui đầu vào cái ngành kiểm toán đầy gian khổ từ đây.

Năm đầu tiên đầy gian khổ, làm đủ việc: Chuyển phát nhanh (đi đưa báo cáo gấp này), nhân viên tạp vụ (dọn dẹp văn phòng, hút bụi), học kiếm tiền nếu thất nghiệp (pho to và đóng gáy xoắn.....), làm việc cày gần như nhiều đêm không ngủ...............

Có bài hát về nghề tặng các bạn:

[video=youtube;mK3CcbboS60]http://www.youtube.com/watch?v=mK3CcbboS60[/video]

Vậy là đến giờ đã được 5 năm rồi. Mình có một số ý kiến muốn các bạn mởi ra trường học hỏi

- Khi học kiến thức ở trường, các bạn hãy học hiểu chứ đừng học vẹt (ngày trước mình học ko nhớ lắm, thấy các bạn ấy thầy cô cứ đọc là ghi nợ nơ có có, mình bảo siêu thế nhưng đó là học vẹt. khi có một định khoản các bạn cần hiểu bản chất vì sao lại như vậy: Vì sao lại là Nợ 111 và Có 112 chưa không phải nhớ nghiệp vụ là Rút tiền ngân hàng về nhập quỹ là ghi Nợ 111/Có 112 nhé)
- Học english để có thể có việc tốt hơn và lương cao hơn
- Học kiến thức xã hội và tham gia các khóa học về kỹ năng (free thì càng tốt) để có một kỹ năng ứng xử và phản ứng tốt nhất
- Học cách làm việc theo nhóm hoặc cá nhân. Hiện giờ các công ty tuyển dụng đều đánh giá các bạn sinh viên mới ra trường làm cá nhân thì tốt nhưng làm nhóm thì ko tốt (nếu không muốn dùng từ là yếu)
- Tích cực tham gia hoạt động xã hội

Với từng đó cái mình nghĩ các bạn sẽ có một công việc tốt

Chúc các em sinh viên mới ra trường sớm tìm được công việc mong muốn

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận

Chưa có member Webketoan nào, nhờ Webketoan là cầu nối để xin được công việc hiện tại nhỉ?
Làm sao để Webketoan trở thành một cầu nối giữa nhà tuyển dụng & người đi xin việc....

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Chưa có member Webketoan nào, nhờ Webketoan là cầu nối để xin được công việc hiện tại nhỉ?
Làm sao để Webketoan trở thành một cầu nối giữa nhà tuyển dụng & người đi xin việc....

Có đó, người đó hiện đang làm bên anh ~6 năm rồi (vẫn còn giữ cái email hỏi việc của bạn đó, viết rất đơn giản, chẳng có tí KN nào cả). Hồi đó bên anh tuyển kế toán và bạn đó xin làm part-time công việc kế toán, giờ bạn đó vừa làm kế toán, vừa làm kinh doanh.

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai

Mình à, mới ra trường thì thấy Kiểm toán nó hay hay, vậy là về ngồi cày khoảng 2 tháng củng cố lại kiến thức và đi thi. Năm đó thi thì ngỡ là mình trượt đầu tiên vì ko cảm thấy tự tin lắm, có 125 người thi mà lấy 5 người. Mình đi thi và xem kết quả => Qua vòng 1 => Đến phòng Vấn nghiệp vụ => Qua vòng 2 => Phỏng vấn tiếp English và Tin => Qua vòng 3 => Thế là chui đầu vào cái ngành kiểm toán đầy gian khổ từ đây.

Năm đầu tiên đầy gian khổ, làm đủ việc: Chuyển phát nhanh (đi đưa báo cáo gấp này), nhân viên tạp vụ (dọn dẹp văn phòng, hút bụi), học kiếm tiền nếu thất nghiệp (pho to và đóng gáy xoắn.....), làm việc cày gần như nhiều đêm không ngủ...............

Có bài hát về nghề tặng các bạn:

[video=youtube;mK3CcbboS60]http://www.youtube.com/watch?v=mK3CcbboS60[/video]

Vậy là đến giờ đã được 5 năm rồi. Mình có một số ý kiến muốn các bạn mởi ra trường học hỏi

- Khi học kiến thức ở trường, các bạn hãy học hiểu chứ đừng học vẹt (ngày trước mình học ko nhớ lắm, thấy các bạn ấy thầy cô cứ đọc là ghi nợ nơ có có, mình bảo siêu thế nhưng đó là học vẹt. khi có một định khoản các bạn cần hiểu bản chất vì sao lại như vậy: Vì sao lại là Nợ 111 và Có 112 chưa không phải nhớ nghiệp vụ là Rút tiền ngân hàng về nhập quỹ là ghi Nợ 111/Có 112 nhé)
- Học english để có thể có việc tốt hơn và lương cao hơn
- Học kiến thức xã hội và tham gia các khóa học về kỹ năng (free thì càng tốt) để có một kỹ năng ứng xử và phản ứng tốt nhất
- Học cách làm việc theo nhóm hoặc cá nhân. Hiện giờ các công ty tuyển dụng đều đánh giá các bạn sinh viên mới ra trường làm cá nhân thì tốt nhưng làm nhóm thì ko tốt (nếu không muốn dùng từ là yếu)
- Tích cực tham gia hoạt động xã hội

Với từng đó cái mình nghĩ các bạn sẽ có một công việc tốt

Chúc các em sinh viên mới ra trường sớm tìm được công việc mong muốn

Thấy ai làm kiểm toán cũng tự nhận mình là người hốt rác các kiểu, không biết thu6 có hiểu đúng không :D
Thu6 muốn làm ở cty đó nên nộp đơn ==> phỏng vấn ==> được nhận.

K

keepwalking

Guest
21/12/12
0
0
0
32
Binh Dinh

Mình thì đang làm freelancer!:)

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Thấy ai làm kiểm toán cũng tự nhận mình là người hốt rác các kiểu, không biết thu6 có hiểu đúng không :D
Thu6 muốn làm ở cty đó nên nộp đơn ==> phỏng vấn ==> được nhận.

Không hiểu ý bạn, bạn có gì thắc mắc à

Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com

Mình thì hay xin việc qua môi giới việc làm và sự giới thiệu của bạn bè, ít khi xin được việc qua phỏng vấn vì mình có tật hay nói thật...như nói vì sao lại xin nghỉ việc (em khoái có mức lương cao hơn - cái lý do này là đương nhiên nhưng không hiểu vì sao lại bị cho là "nhạy cảm", công việc cũ thì nhiều nhưng không được tăng lương bằng mấy ông có quan hệ họ hàng với sếp (nói xấu sếp và người nhà của sếp)...nên chắc bị ghét nên xác suất trúng tuyển không nhiều :051:
Túm lại, đôi khi để thành công người ta cũng phải tự lừa dối chính bản thân mình và người khác để đạt được mục đích ---> một sự thực khó nuốt trôi.

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: dtrang1703
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Công việc hiện tại mình làm là do tình cờ đọc trang quảng cáo trên báo Tuổi Trẻ, rồi apply nhận giấy hẹn đi thi. Mình đi thi với tâm trạng rất thoải mái, sáng làm bài tiếng Anh + chuyên môn, chiều phỏng vấn trực tiếp rồi bẵng đi 2 tháng thì nhận được đt mời đi làm và làm đến bây giờ.
Từ đây mình mới rút ra được kinh nghiệm cho bản thân mình là không nên đặt áp lực cho bản thân mình, cứ tự tin với 1 tâm trạng thoải mái đi thi thì sẽ phát huy được năng lực của mình không chỉ ở cuộc thi vào các job mà tất cả cuộc thi trong cuộc sống cũng vậy. Tuy nhiên muốn được như vậy thì trước tiên phải trang bị đầy đủ kiến thức cần có cho mình trước đã nhé.

Hoang hoang0312

Hoang hoang0312

Trung cấp
22/5/11
58
1
8
Phủ lý, Hà nam

Hey!
Xin chào đại toàn thể tất cả mọi người
Đề tài: Bạn đã co công việc làm hiện tại như thế nào? thực sự có ý nghĩa. với mình khi bước chân đi xin việc: Từ lúc ra trường, xin đi làm. tất cả là do bản thân.
Nhớ lại thời mới ra trường, đạp xe, bữa trưa ăn sôi 5.000 VNĐ. tháng lương đầu tiên đi làm được nhận là 670.000 VNĐ. hii^^
Công việc hiện tại của mình: Mình đọc trên web 24h thấy có thông tin cty ở quê đăng tuyển người ( Pv ở hà nôi - cty mới). Thế là vác ba lô lên hà nội phỏng vấn. Vì hồ sơ cúa mình có gặp chút vấn đề. Nên mình có cuộc phỏng vấn ngày hôm sau, trong khi các bạn khác đã phỏng vấn 1 lần rồi. ( những anh chị đi phỏng vấn ăn mặc đẹp, nói năng nhẹ nhàng, tỏ ra rất chuyên nghiệp...) Họ có vẻ không thích mình lắm. - có lẽ, tại vì cái ba lô mình vác trên người hơi cồng kềnh, và vẻ nhà quê của mình. hiii ^^

Kết thúc cuộc phỏng vấn - mình nghĩ là trượt. Vì ở đó, có rất nhiều anh chị giỏi hơn mình.
Nhưng khi nhận được kết quả email + điện thoại: Có tên mình, hii

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

luongtieuthu1505

Klein Mimi
14/11/11
149
0
16
33
Ninh Thuận

Ban đầu, Mình cũng vật lộn với mớ thông tin trên mạng...chạy nhìu địa điểm để tìm....qua mô giới nhưng bị gạt...hic...
Cuối cùng nhờ người quen giới thiệu làm tới bây giờ...
Haiz quãng thời gian khó quên

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
44
Ha Noi

Lúc trước mình đăng trên mạng, Báo Mua&Bán --> nhận được đt--> pvan --> ok --> đi làm
Nhưng hiện tại đang thất nghiệp :(

Hi ! chào bạn !

bạn có thất nghiệp thì các bạn SV mới ra trườnd có cơ hội đc làm việc chứ

cũng như trước đây bạn đã xin đc việc !

chúc bạn kiếm đc việc tốt hơn từ những người ko làm việc nữa i nghỉ hưu !

L

luongthaihung

Guest
11/6/13
1
1
0
31
Hà Nội

ban đầu lúc đang đi học thì thằng học cùng nó đang làm manager cho bộ phận, cần người thì mình cũng apply CV. đi làm. giải tán team. sếp định cho nghỉ. ngồi nói chuyện với sếp buổi cuối sếp lại đồng ý cho chuyển sang team hiện giờ.

A

afoolman2000

Trung cấp
15/12/09
183
2
18
42
Ha Nội

nói thật công việc cũng có chút của duyên số nữa đó. đừng nghĩ rằng ai học giỏi, điểm phẩy cao là lương sẽ cao đâu. khi đi làm lương quyết định cao hay không là do năng lực chuyên môn+khả năng nhanh nhạy xử lí các tình huống nữa. và một điều không bao giờ lỗi thời đó là dù đang đi học hay đã đi làm thì đều phải ham học hỏi, khiêm nhường chút.

hiện tại, mình đang làm kế toán tổng hợp tại 1 cty không lớn, nhưng lương và chế độ khá tốt, sếp hiểu rất rõ tầm quan trọng của kế toán nên làm việc anh em dễ chịu. nhớ lại ngày được mời đi phỏng vấn, làm bài test xong, rồi vào nói chuyện với sếp. mọi người đi phỏng vấn mọi người mặc đồ và trang điểm đẹp lắm, trừ mình ra. Vì mình giản dị quen, nên thấy dù người khác có mặc đẹp và diện thì mình vẫn rất tự tin, tự tin bởi mình chính là mình ( lời khuyên cho các bạn khi đi phỏng vấn nếu không quen trang điểm, đi dép cao hay mặc váy thì đừng nên bắt chước người khác). mình yêu cầu mức lương khá cao bởi mình biết mình đã làm hài lòng sếp, nhưng thực tâm mà nói. Sau buổi phỏng vấn đó mình quên luôn, vì mình nghĩ công ty này chắc không trả nổi lương vậy đâu. Rồi sếp gọi đi làm thú thật hơi bất ngờ, nhưng vì đang còn dở dang ở công ty cũ nên mình sang trao đổi với sếp để được làm 2 nơi cùng lúc, 1 tháng sau mới đi làm được và sếp đồng ý( lời khuyên: mong muốn gì thì phải có lí lẽ hợp tình hợp lí chút, ví dụ: mình nói" em làm ở công ty A khá lâu rồi, nay em đang đào tạo nhân viên mới( lí do 1), còn công việc ở cty mình ( cty mới) dù làm ở công ty, hay ở nhà, ban ngày hay buổi tối thì em sẽ hoàn thành trách nhiệm của mình(lí do 2). em xin anh làm cùng lúc 2 nơi, khi nào hoàn thành trách nhiệm ở bên kia thì em sẽ qua đây. nếu anh không đồng ý thì em có thể sang làm ngay cho anh") kết quả GĐ ok, đưa toàn bộ chứng từ cho mình để mình làm ở nhà.

khuyên các bạn mới ra trường: đừng hấp tấp nhất là trong giải quyết công việc. Chỉ cần bạn 1,2 lần hấp tấp sẽ làm GĐ không tin tưởng vào lời nói của bạn nữa. Trong mọi vấn đề, hãy suy nghĩ kĩ, đưa ra các tình huống có thể xảy ra để chuẩn bị trước tâm lí và cách giải quyết

• Like
Reactions: dtrang1703
lylyht

lylyht

Lùn, mập, sún ^^

Cảm ơn anh chị đã chia sẻ
những đều này rất thực tế
hy vọng sẽ có nhiều anh chị nữa chia sẻ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA