Về vốn điều lệ và BCTC

• Thread starter nhung.nho
  • Ngày gửi
N

nhung.nho

Guest
Cty mới thành lập 10/2013 với vốn điều lệ 14tỷ, loại hình cty tnhh mtv.
vấn đề là cty này của người quen, mình đang làm BCTC, vốn điều lệ là 14tỷ nhưng thực tế cty nhỏ xíu ko có tài sản, tiền vàng gì cả, thực tế chỉ hoạt động với mấy trăm triệu...Nên mình làm BCTC với số trên tài khoản 411 là 1tỷ. Nhưng mình thấy thắc mắc làm BCTC với số liệu như vậy có được ko? vì số trên giấy phép và BCTC khác nhau, mà cty TNHH mtv không được giảm vốn điều lệ. giờ chưa dám nộp BCTC, mọi người giúp e giải đáp khúc mắc này :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
KTVVN

KTVVN

Trung cấp
Ðề: Về vốn điều lệ và BCTC

Vốn thực góp bao nhiêu thì ghi trên TK 4111 bấy nhiêu. Đừng để ý tới cái giấy phép.

G

GaoVath

Trung cấp

Phải ghi nhận đủ 14 tỷ vào Tk4111 chứ bạn. Còn vấn đề là để tải khoản nợ ở tài khoản 1111 hay tài khoản nào mới đáng quan tâm. Có bạn cũng treo trên tk 1111, có người làm bút toán cho Giám đốc vay/mượn lại (sử dụng 1388...) chứ để tiền mặt mà mười mấy tỷ cũng vô lý quá.

N

nhung.nho

Guest

Như vậy cuối cùng là phải ntn cho đúng? Mình cũng tìm hiểu mà chưa rõ ràng được. về cty cổ phần hay tnhh 2 thành viên trở nên thì thấy có được ghi vốn góp không bằng vốn điều lệ, do các thành viên chưa góp đủ, và ko góp đủ có thể xin báo giảm vốn điều lệ cho đúng thực tế.
còn cty TNHH mtv ko được báo giảm vốn điều lệ, mình nghĩ phải ghi trên 4111 đúng với vđl, nhưng nhiều người nói vđl kê khai chỉ là hình thức, ko liên quan đến sổ sách kế toán, chủ yếu là đóng thuế môn bài. Anh chị nào hiểu rõ vấn đề này giúp e giải đáp thắc mắc?

L

lovestorm1904

Sơ cấp
16/3/09
23
0
0
39
Hà Nội

Ok mình cũng đồng ý với bạn này!
trên BCTC vốn góp sẽ khác với giấy phép ĐKKD chẳng vấn đề gì, năm nay chưa góp đủ sang năm mình lại góp thêm mà!
Vốn thực góp bao nhiêu thì ghi trên TK 4111 bấy nhiêu. Đừng để ý tới cái giấy phép.

KTVVN

KTVVN

Trung cấp

Kế toán là hạch toán theo thực tế. Nếu bạn sử dụng TK 1388, vô hình chung làm tăng 1 khoảng tài sản khống ?!

P

phamhongxuan

Sơ cấp
17/2/14
40
0
6
Hà Nội

Nhưng số vốn 17 tỷ ấy phải góp trong vòng 3 năm, mà bây giờ quy định vốn góp phải qua ngân hàng? liệu số 14 tỷ ấy có đủ ko nếu làm BCTC năm nay theo số thực tế góp?????????????

N

nhung.nho

Guest

Nhưng số vốn 17 tỷ ấy phải góp trong vòng 3 năm, mà bây giờ quy định vốn góp phải qua ngân hàng? liệu số 14 tỷ ấy có đủ ko nếu làm BCTC năm nay theo số thực tế góp?????????????

vậy e cứ để 1tỷ vậy, hơ hơ, mà cũng ko qua ngân hàng gì hết trơn

KTVVN

KTVVN

Trung cấp

Ý bạn là sao ?????????????????

8

8787

Guest
17/1/09
18
0
1
37
Hải Phòng

Em chào các anh chị!
Công ty em là công ty CP mới thành lập tháng 2/2014, vốn điều lệ là 3.700.000.000 đồng. Quản thuế bên em bắt công ty phải chứng minh số vốn góp trên là hợp lệ và đúng quy định nên yêu cầu công ty phải có giấy chuyển tiền góp vốn qua ngân hàng (không được góp bằng tiền mặt). Nhưng thực tế vốn điều lệ đăng ký trên hoàn toàn là vốn ảo và công ty cũng không thể có đủ 3.700.000.000 đồng để nộp vào ngân hàng. Hiện tại công ty có khoảng mấy chục triệu thôi. Anh chị giúp em giải quyết trường hợp này như thế nào với ạ để công ty không phải nộp từng ấy tiền và không phải thay đổi lại vốn điều lệ trên giấy phép đăng ký kinh doanh. Em đang cần rất gấp, mong anh chị giúp e trả lời sớm. Em xin cảm ơn!

P

phamhongxuan

Sơ cấp
17/2/14
40
0
6
Hà Nội

Tức là từ năm 2014 vốn góp phải thực hiện qua ngân hàng, nếu bạn để BC năm 2013 chỉ 1 tỷ vậy còn 13 tỷ cho các năm sau, liệu sếp bạn có đủ tiền để nộp qua NH không?

V

vuhoangvanchi

Guest
13/1/14
34
0
6
37
Hà Nội

Em chào các anh chị!
Công ty em là công ty CP mới thành lập tháng 2/2014, vốn điều lệ là 3.700.000.000 đồng. Quản thuế bên em bắt công ty phải chứng minh số vốn góp trên là hợp lệ và đúng quy định nên yêu cầu công ty phải có giấy chuyển tiền góp vốn qua ngân hàng (không được góp bằng tiền mặt). Nhưng thực tế vốn điều lệ đăng ký trên hoàn toàn là vốn ảo và công ty cũng không thể có đủ 3.700.000.000 đồng để nộp vào ngân hàng. Hiện tại công ty có khoảng mấy chục triệu thôi. Anh chị giúp em giải quyết trường hợp này như thế nào với ạ để công ty không phải nộp từng ấy tiền và không phải thay đổi lại vốn điều lệ trên giấy phép đăng ký kinh doanh. Em đang cần rất gấp, mong anh chị giúp e trả lời sớm. Em xin cảm ơn!

gửi vào, rút ra, xong lại gửi vào, xong lại rút ra, đến khi nào đủ thì thôi:p

P

phamhongxuan

Sơ cấp
17/2/14
40
0
6
Hà Nội

Nhưng cp thì đóng vốn góp đủ trong vòng 90, vậy làm như vậy có sai luật không? có ảnh hưởng gì không

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA