chi phí CCDC

• Thread starter vuvo
  • Ngày gửi
V

vuvo

Guest
5/10/06
21
0
0
41
Tp.HCM
công ty mình bên xây dựng có mua máy hàn phục vụ cho công trình và máy lạnh cho văn phòng dưới 10tr,khoảng 3-4triệu/cái.vây mình phải phân:wall: bổ chi phí như thế` nào, mong nhận được hồi âm sớm nhát, thanks.................

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Phân bổ như thế nào thì tùy thuộc vào tình hình SX KD của công ty bạn ấy!Bạn cũng có thể phân bổ trong 1 tháng, 2 tháng,3 tháng...chứ chẳng có 1 cái qui định chung là phải phân bổ như thế nào cả bạn ạ!

H

Hieucj

Guest
8/12/05
3
0
0
41
Hồ Chí Minh
-Khi phân bổ thì bạn nhớ tuân thủ theo quy tắc doanh thu, phù hợp với chi phí, tránh trường hợp lời lỗ ảo.

S

snoopy2004

Trung cấp
19/7/05
118
1
16
tphcm
Chú ý khi phân bổ công cụ dụng cụ, Giả sử giá của máy hàn là 4tr. Trogn năm 2006 bạn phân bổ 2tr. 2tr còn lại chỉ khi nào bạn thanh lý công cụ này, thi mới đưa hết vào chi phí. Giả sử đến năm 2008, máy hàn này bị hỏng và thanh lý, thì đến năm 2008, 2tr còn lại mới được đưa vào chi phí.

V

vuvo

Guest
5/10/06
21
0
0
41
Tp.HCM
cám ơn các huynh, em đưa vào chi phí trả trước dài hạn, hay ngắn hạn đây????cách hạch toán như thế nào a?

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
vuvo nói:
cám ơn các huynh, em đưa vào chi phí trả trước dài hạn, hay ngắn hạn đây????cách hạch toán như thế nào a?
Đưa vào chi phí trả trước dài hạn hay ngắn là tuỳ thuộc đặc điểm, tình hình, quy định của công ty bạn, bạn phân bổ sao cho phù hợp doanh thu, chi phí! Tuy nhiên với giá trị nhỏ thì nên hạch toán vào chi phí trả trước ngắn hạn.

1. Khi mua CCDC về hạch toán:
N 153,133 / 331
2. Xuất CCDC ra dùng nếu bạn phân bổ trong năm thì hạch toán vào 142, phân bổ 2 năm trở lên thì hạch toán 242
N 142, 242 / C 153
N 627,641,642/ C 142,242 ( giá trị phân bổ hàng tháng)

Tuy nhiên nếu khi mua về bạn xuất thẳng ra sử dụng, không theo dõi CCDC thì hạch toán thẳng vào TK 142, 242 luôn không cần qua TK 153

L

longly

Trung cấp
18/8/06
152
0
16
hồ chí minh
cho em hỏi chút: số CCDC phân bổ (trong số này có HĐ hợp lệ & HĐ ko hợp lệ), vậy khi Q Toán thuế thì sao ạ, có cần tách rời ra không ạ!

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
longly nói:
cho em hỏi chút: số CCDC phân bổ (trong số này có HĐ hợp lệ & HĐ ko hợp lệ), vậy khi Q Toán thuế thì sao ạ, có cần tách rời ra không ạ!
Hóa đơn không hợp lệ thì khi quyết toán thuế TNDN sẽ bị bóc chi phí đó ra chứ sao!

L

longly

Trung cấp
18/8/06
152
0
16
hồ chí minh
Nhat Dieu nói:
Hóa đơn không hợp lệ thì khi quyết toán thuế TNDN sẽ bị bóc chi phí đó ra chứ sao!

Cảm ơn nhiều ạ, nhưng ý em là muốn hoạch toán các khoản chi phí có HĐ hợp lệ & khoản chi phí ko có HĐ hợp lệ ra riêng thì làm sao ạ, làm như vậy để sau này QT khỏi phải loại ra.:flower:

N

NTAC

Guest
Với hóa đơn hợp lệ thì hạcht oán bình thường
Với HD không hợp lệ thì vẫn tính vào chi phí nhưng khi quyết toán thuế thì hãy loại chi phí đó ra mà nộp thuế đấy mà

P

phuongthao_29

Guest
29/8/06
13
1
0
39
haiphong
Các bác trả lời hộ em: khi mà chi phí sản xuất chung phân bổ theo tiêu thức tiền lương rồi, lại kèm theo là công suất máy móc ví dụ là:675 sản phẩm/1 tháng, hệ số sử dụng máy móc của sản phẩm P=1. K=0.8.Cuối tháng có kết quả là
Sản phẩm P=280 hoàn thành, còn 20 sản phẩm dở dang
Sản phẩm K=400 hoàn thành , còn 40 sản phẩm dở dang
Thế bây giờ sẽ phân bổ chi phí sản xuất chugn như thế nào cho hợp lí.
Em vấn hơi boăn khoăn vì không biết tính công suất sản xuất ở đây như thế nào

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
longly nói:
Cảm ơn nhiều ạ, nhưng ý em là muốn hoạch toán các khoản chi phí có HĐ hợp lệ & khoản chi phí ko có HĐ hợp lệ ra riêng thì làm sao ạ, làm như vậy để sau này QT khỏi phải loại ra.:flower:
Nếu muốn vậy thì bạn có thể hạch toán những chi phí không hợp lý, hợp lệ vào TK 421.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA