Hạch toán tiền thưởng đại lý do bán vượt chỉ tiêu

• Thread starter cobedeptrai12
  • Ngày gửi
C

cobedeptrai12

Guest
Xin chào Cả nhà. CHo em mạn phép đưa ra câu hỏi ạ

Công ty em là công ty thương mại dịch vụ nhận làm đại lý một mặt hàng cho Công ty B. Trong năm 2013, nhờ sự cố gắng của công ty nên công ty em đã hoàn thành và vượt mức kế hoạch, đã thanh toán đúng ký hạn cho công ty B nên đã đc công ty B thưởng cho số tền là 110 tr đồng( đã bao gồm VAT). Công ty em đã viêt hóa đơn bán hàng cho công ty B theo sự yêu cầu của công ty B với nội dung là tiền thưởng năm 2013, thuế GTGT là 10 tr. tổng cộng công ty em đã đc trừ tiền công nợ là 110tr đồng. Vậy công ty em hạch toán như thế nào và em ghi hóa đơn với nội dung thế đã đúng chưa?, công nợ đúng chưa ạ ?

Xin các bác, anh chị chỉ giáo, em cũng mới làm thôi ạ, rất cần sự giúp đỡ để tiến bộ từ mọi người ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cobedeptrai12

Guest
Ðề: Hạch toán tiền thưởng đại lý do bán vượt chỉ tiêu

Có ai giúpem với ạ, hic hic

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Theo quy định thì tiền thưởng không chịu thuế GTGT, do đó khi nhận tiền thưởng bạn lưu chứng từ thu (tiền mặt, tiền gửi) và hạch toán vào thu nhập khác chứ không được xuất hóa đơn GTGT.
Điều 5, TT 219:
"Điều 5. Các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT
1. Tổ chức, cá nhân nhận các khoản thu về bồi thường bằng tiền (bao gồm cả tiền bồi thường về đất và tài sản trên đất khi bị thu hồi đất theo quyết định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền), tiền thưởng, tiền hỗ trợ, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác.
Cơ sở kinh doanh khi nhận khoản tiền thu về bồi thường, tiền thưởng, tiền hỗ trợ nhận được, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác thì lập chứng từ thu theo quy định. Đối với cơ sở kinh doanh chi tiền, căn cứ mục đích chi để lập chứng từ chi tiền."

C

cobedeptrai12

Guest

Em cảm ơn câu trả lời ạ, vậy thì em làm sai rồi ạ

Vậy để sửa sai thì em cho khoản này vào hoa hồng được hưởng chứ không phải là tiền thưởng đc không ạ

Mong anh/ chị chỉ giáo, vì em còn non lắm

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Em cảm ơn câu trả lời ạ, vậy thì em làm sai rồi ạ
Vậy để sửa sai thì em cho khoản này vào hoa hồng được hưởng chứ không phải là tiền thưởng đc không ạ
Mong anh/ chị chỉ giáo, vì em còn non lắm
Đúng rồi bạn nếu là hoa hồng được hưởng thì phải xuất HĐ GTGT, nhưng trừ một số hoa hồng không phải xuất hóa đơn tính thuế như quy định trong khoản 7, điều 5 TT219. Với lại trong hợp đồng đại lý bạn phải quy định về phần hoa hồng này, và trong quá trình bán chưa có hoa hồng nữa.
Bạn cho mình hỏi thêm bạn bán hàng gì, có bán chênh lệch giá ko hay bán đúng giá nhập và chỉ hưởng khoản tiền thưởng này? Hóa đơn hàng nhập về, bán ra như thế nào?

C

cobedeptrai12

Guest

Đúng rồi bạn nếu là hoa hồng được hưởng thì phải xuất HĐ GTGT, nhưng trừ một số hoa hồng không phải xuất hóa đơn tính thuế như quy định trong khoản 7, điều 5 TT219. Với lại trong hợp đồng đại lý bạn phải quy định về phần hoa hồng này, và trong quá trình bán chưa có hoa hồng nữa.
Bạn cho mình hỏi thêm bạn bán hàng gì, có bán chênh lệch giá ko haybán đúng giá nhập và chỉ hưởng khoản tiền thưởng này? Hóa đơn hàng nhập về, bán ra như thế nào?

công ty mình kinh doanh thiết bị nội thất gia đình
Công ty mình có bán chênh lệch giá nhưng mức rất thấp, gần bằng giá nhập và vẫn được hưởng tiền hoa hồng
Hóa đơn hàng nhập về mình định khoản
Nợ 156
Nợ 1331
Có 331
Bán ra mình định khoản
Nợ 131
cÓ 511
cÓ 333.1

sô tiền được thưởng được hạch toán vào thu nhập khác thì chi phí khác sẽ là những khoản chi nào liên quan đến số tiền thưởng trên và được bao nhiêu pần trăm số tiền trên để giảm thuế TNDN (ông em hỏi thêm, em và ông đã tranh luận nhưng muốn hỏi ý kiến chuyên gia để giả trình cho ông em cũng như em được hiểu thêm về kế toán )

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Công ty mình có bán chênh lệch giá nhưng mức rất thấp, gần bằng giá nhập và vẫn được hưởng tiền hoa hồng
Hóa đơn hàng nhập về mình định khoản
Nợ 156
Nợ 1331
Có 331
Bán ra mình định khoản
Nợ 131
cÓ 511
cÓ 333.1

sô tiền được thưởng được hạch toán vào thu nhập khác thì chi phí khác sẽ là những khoản chi nào liên quan đến số tiền thưởng trên và được bao nhiêu pần trăm số tiền trên để giảm thuế TNDN (ông em hỏi thêm, em và ông đã tranh luận nhưng muốn hỏi ý kiến chuyên gia để giả trình cho ông em cũng như em được hiểu thêm về kế toán )
Nếu vậy số tiền trên chính là hoa hồng đại lý của năm 2013, bên bạn phải xuất HĐ ghi rõ hoa hồng đại lý năm 2013 và hạch toán vào TK 511 thì chính xác hơn, vì đây là một khoản doanh thu của hoạt động kinh doanh, tuy nhiên cũng có trường hợp hạch toán vào TK 711 như bạn.
Chi phí tương ứng với phần thu nhập này chính là những chi phí liên quan đến toàn bộ hoạt động kinh doanh của cty bạn chứ ko thể tính riêng lẻ cho một số khoản chi phí được. Ví dụ bạn bán hàng thì chi phí là giá vốn, lương nhân viên, khấu hao tài sản... còn đây là chi phí hoa hồng của cả 1 năm 2013 thì đương nhiên nó liên quan đến toàn bộ chi phí phát sinh trong năm 2013 rồi. Chi phí thì ko bị khống chế theo tỉ lệ doanh thu nhé bạn.

Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn

)
Cũng là 1 cách để giảm chi phí... cho bên cung cấp :045:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA