Hỏi về chiết khấu giấy tờ có giá?

• Thread starter nguyenngocphuon
  • Ngày gửi
N

nguyenngocphuon

Guest
29/8/06
9
0
0
42
TP Ho Chi Minh
Chào các anh / chị
Em đang học về kế toán ngân hàng, nhưng khi tìm hiểu sang Chiết khấu giấy tờ có giá" thì em vẫn không hiểu về phần này, tại sao nó lại có số sư bên Nợ trong khi đó nó là TK loại 4 (TK thuộc nợ phải trả) là có số dư bên Co, ngoải ra mong các anh chị chỉ dẫn thêm về nội dung của các giấy tờ có giá..:0frown: Mong anh chi help dùm vì em sắp thi mà lại ko hiểu về cái này cho lắm...

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

Quang Kim Son

Cao cấp
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort
Bạn nên mua một cuốn sách "kế toán ở ngân hàng thương mại" mà tham khảo thêm nhé. Hạch toán ở ngân hàng rất đơn giản, bên có là tiền vốn, tiền huy động ..., nó không giống như kế toán ở các công ty đâu.

L
Quang Kim Son nói:
Bạn nên mua một cuốn sách "kế toán ở ngân hàng thương mại" mà tham khảo thêm nhé. Hạch toán ở ngân hàng rất đơn giản, bên có là tiền vốn, tiền huy động ..., nó không giống như kế toán ở các công ty đâu.

Một lần nữa, mình xin khẳng định rằng kế toán ngân hàng không khác biệt kế toán doanh nghiệp về nguyên lý kế toán!!!

Về vấn đề bạn NNP hỏi, mình không rõ lắm. Bạn có thể đưa ra ví dụ đi, chúng ta sẽ cùng giải quyết!

Football

H

hoabienxanh

Trung cấp
23/10/04
151
0
16
41
Ha Noi
theo mình hiểu : chiết khấu giấy tờ có giá : KH khi có nhu cầu về tiền có thể mang các giấy tờ có giá : hối phiếu, kỳ phiếu, trái phiếu...đến các ngân hàng, NH sẽ xem xét và chấp nhận chiết khấu, nôm na là NH sẽ mua lại các giấy tờ có giá đó, nhưng với giá thấp hơn số tiền ghi trên các giấy tờ có giá - ( bị trừ đi phần chiết khấu, tính theo lãi suất chiết khấu) .Hoặc có thể hiểu các NH tạm thời cho KH vay, và KH phải để lại giấy tờ có giá đó . Đến thời hạn thanh toán, NH có thể đòi tiền của người phát hành / hoặc người đi vay . Mình giải thích như thế có ổn không nhỉ? Và mặc dù nhóm TK chiết khấu giấy tờ có giá thuộc đầu 4, nhưng bản chất vẫn là khoản NH cho KH vay, phải thu hồi, nên có số dư Nợ

H

hoabienxanh

Trung cấp
23/10/04
151
0
16
41
Ha Noi
Mình xin đính chính thêm : TK chiết khấu giấy tờ có giá - thuộc Loại 2 - cùng với loại TK hoạt động tín dụng - có số dư Nợ, còn TK loại đầu 4 - là NH phát hành giấy tờ có giá - mới thuộc loại các khoản phải trả - có số dư Có.Phần chiết khấu CTCG ở loại TK 4 ( mà bạn thắc mắc )- là NH tổ chức huy động vốn thông qua phát hành giấy tờ có giá - nên có số dư CÓ . Nó khác với việc NH chiết khấu GTCG ở loại TK đầu 2 - NH cho KH vay . Em cũng mới tìm hiểu KTNH nên cũng còn nhiều bỡ ngỡ. mong các bác thông cảm

D

december09

Sơ cấp
3/11/10
4
0
0
33
HCM city
Ðề: Hỏi về chiết khấu giấy tờ có giá - Mong anh /chi help minh với!!

Nếu khách hàng đem tín phiếu đến Ngân Hàng để chiết khấu thì hạch toán làm sao ạ?

P

pacbmelody

Guest
4/3/10
2
0
0
55
tphcm
Ðề: Hỏi về chiết khấu giấy tờ có giá - Mong anh /chi help minh với!!

Bên NH mình khi thực hiện chiết khấu GTCG thì vẫn hạch toán như một khoản vay cầm cố. (ghi Nợ TK 205 số tiền chiết khấu cho KH và nhập ngoại bảng TK 996 giá trị GTCG nhận chiết khấu). Mình chỉ băn khoăn là hiện NH hạch toán ngoại bảng giá trị GTCG nhận chiết khấu= Giá trị của GTCG khi đến hạn thanh toán(Mệnh giá + lãi nhận khi đáo hạn) có đúng không? Các bạn nào nắm rõ nghiệp vụ này có thể giúp mình được ko? Cám ơn rất nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA