Chứng từ tiền gửi ngân hàng

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/11 12345 ... CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 107
31,839 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của Nguyễn Thị Hạnh
    Địa chỉ
    Q.Thủ đức, TP.HCM
    Post Thanks / Like
    Nguyễn Thị Hạnh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Bạn nào biết tiền gửi ngân hàng bao gồm những chứng từ gì cho mình biết với. Công ty mình mở tài khoản tại ngân hàng nhưng khi đi rút tiền chỉ mỗi giám đốc đi rút và ko có một chứng từ gì mang về cả, mình thì chẳng dám hỏi sếp. Cả năm nay khi lập phiếu thu (tiền gửi ngân hàng nhập quỹ tiền mặt) thì chẳng có chứng từ gì kèm theo cả. Sổ phụ có lúc nào, và có cần đi lấy về ko, nếu để lâu quá ngân hàng có cho lấy ko (1 năm rùi)? ủy nhiệm thu, ủy nhiệm chi của khách hàng có cần lấy ko, các bạn giúp mình với, mình rối quá!

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Con gái Bến Tre Hình đại diện của leloanbt
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    leloanbt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Nguyễn Thị Hạnh
    Bạn nào biết tiền gửi ngân hàng bao gồm những chứng từ gì cho mình biết với. Công ty mình mở tài khoản tại ngân hàng nhưng khi đi rút tiền chỉ mỗi giám đốc đi rút và ko có một chứng từ gì mang về cả, mình thì chẳng dám hỏi sếp. Cả năm nay khi lập phiếu thu (tiền gửi ngân hàng nhập quỹ tiền mặt) thì chẳng có chứng từ gì kèm theo cả. Sổ phụ có lúc nào, và có cần đi lấy về ko, nếu để lâu quá ngân hàng có cho lấy ko (1 năm rùi)? ủy nhiệm thu, ủy nhiệm chi của khách hàng có cần lấy ko, các bạn giúp mình với, mình rối quá!
    Chứng từ cho tiền gửi NH bao gồm :
    - Khi rút tiền : Giấy lĩnh tiền (mẫu của NH)
    - Khi nộp tiền : Giấy nộp tiền mặt
    - Khi chuyển khoản đi : Ủy nhiệm chi
    - Khi khách hàng chuyển vào TK của cty : Giấy báo có
    - Phí chuyển khoản: Phiếu thu phí dịch vụ ( đây là Hóa đơn GTGT phí DV của ngân hàng (Hóa đơn đặc thù) có tách thuế GTGT ra, cái này bạn làm chứng từ để kê khai thuế GTGT được khấu trừ ).
    Ngoài ra cuối tháng sau ngày 30 hoặc 31 thì bạn nên đến ngân hàng để lấy Sổ phụ của NH, sổ phụ này giúp bạn kiểm tra xem những theo dõi của Ngân hàng có khớp đúng với số sách kế toán của cty không....
    Nếu bạn để quá lâu (1 năm), thì bạn cũng có thể nhờ ngân hàng in lại cho bạn, bạn nên nói với Sếp giao chứng từ ngân hàng đầy đủ để lưu giữ, chứ không thể nào hạch toán sổ sách mà không có chứng từ gì cả bạn ạ...
    Đường đi khó
    Không khó vì ngăn sông cách núi
    Mà khó vì lòng người ngại núi e sông...

leloanbt@yahoo.com
    YM : leloanbt

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của Nguyễn Thị Hạnh
    Địa chỉ
    Q.Thủ đức, TP.HCM
    Post Thanks / Like
    Nguyễn Thị Hạnh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cảm ơn bạn leloanbt, cho mình hỏi là giấy nộp tiền mặt, ủy nhiệm chi mình mua ở ngân hàng à?còn giấy báo có mình nhận nó khi nào? phiếu thu phí dịch vụ nưa, bạn giải thích rõ cho mình một xíu được ko, mình mới vào nghề chẳng biết gì cả.

5. Đại dương bao la ... Hình đại diện của Ocean 13
    Địa chỉ
    Đại Dương
    Post Thanks / Like
    Ocean 13 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bạn nên mua (hoặc xin cũng đc) ở ngân hàng giấy nộp tiền, giấy lĩnh tiền, ủy nhiệm chi, rồi bảng kê các loại tiền nộp nữa.
    Còn giấy báo có, báo nợ và các phiếu thu phí dịch vụ thì bạn lấy vào những ngày đầu tháng sau. Tốt nhất là nên làm 1 công văn đề nghị ngân hàng liệt kê các giao dịch trong tháng, khi mình đến nhận nó thì ko phải kiểm tra thiếu đủ gì cả, đỡ phải lo.
    Hoặc ko thì bên bạn giao dịch với ngân hàng nào, xem có check đc giao dịch của cty trên mạng ko. Như vậy bạn có thể kiểm tra số dư của TK và các giao dịch phát sinh của Cty hàng ngày. Bên mình vẫn làm như vậy đấy.

6. Thành viên Hình đại diện của Nguyễn Hùng Mạnh
    Địa chỉ
    Quy Nhơn
    Post Thanks / Like
    Nguyễn Hùng Mạnh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cảm ơn bạn leloanbt, cho mình hỏi là giấy nộp tiền mặt, ủy nhiệm chi mình mua ở ngân hàng à?còn giấy báo có mình nhận nó khi nào? phiếu thu phí dịch vụ nưa, bạn giải thích rõ cho mình một xíu được ko, mình mới vào nghề chẳng biết gì cả.
    Chắc bạn làm công ty tư nhân phải không ? Bạn hãy đề nghị với xếp là để bạn đi giao dịch (chân lý là vậy) vậy là biết ngay. Chẳng ai mới vào nghề mà rành hết được cả. Thân !!

7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của duc193
    Địa chỉ
    Ho Chi Minh City
    Post Thanks / Like
    duc193 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Giấy nộp tiền, rút tiền, UNC cậu có thể đến ngân hàng xin .
    Còn việc lấy Sổ Phụ thì cậu có thể lấy theo phát sinh từng ngày . NHư công ty mình Thanh toán ở ngân hàng nhiều thì thường 2 ngày mình đi lấy sổ phụ 1 lần. Còn nếu công ty cậu không phát sinh tiền ngân hàng nhiều thì 1 tuần nên đi lấy sổ phụ 1 lần để kiểm tra tiền tại Ngan Hàng của mình và nhập các khoản phí chuyển tiền đưa vào chi phí cho Doanh Nghiệp.

8. If life is so short Hình đại diện của hoaanh2912
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    hoaanh2912 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Theo mình thì nếu phát sinh ít thì cứ hàng tháng bạn ra ngân hàng lấy sổ phụ 1 lần, để nhập các khoản phát sinh. Còn nữa, sếp đi ngân hàng về thì đề nghị sếp đưa lại các giấy tờ như các bạn trên đã nói. Chẳng có gì phải ngại cả, công việc của mình mà, còn hơn cứ kệ về sau còn mệt hơn.
    Hãy cứ sống như là gió

9. Còi Hình đại diện của snownight
    Địa chỉ
    HN
    Post Thanks / Like
    snownight vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cho em hỏi luôn ạ
    Sếp rút tiền NH về mà chẳng có giấy tờ gì cả thì làm sao đây ạ
    Em hỏi thì sếp bảo chẳng cần giấy tờ gì cả mà chỉ cần viết phiếu thu là được . Vậy có ổn không ạ ? Chị kế toán trước cũng vậy ạ em xem lại sổ sách cũng chỉ thấy chị ấy viết phiếu thu tiền gửi NH thôi . Giúp em với anh chị ơi !

10. Thành viên Hình đại diện của thuychinguyen
    Địa chỉ
    TP HCM
    Post Thanks / Like
    thuychinguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Chị lấy sổ phụ của ngân hàng về, trên đó ghi chi tiết ngày tháng, số tiền nhập hay rút của công ty Chị mà.

11. Soldier Hình đại diện của trinhtrong
    Địa chỉ
    Thành phố Hồ Chí Minh
    Post Thanks / Like
    trinhtrong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi snownight Xem bài
    Cho em hỏi luôn ạ
    Sếp rút tiền NH về mà chẳng có giấy tờ gì cả thì làm sao đây ạ
    Em hỏi thì sếp bảo chẳng cần giấy tờ gì cả mà chỉ cần viết phiếu thu là được . Vậy có ổn không ạ ? Chị kế toán trước cũng vậy ạ em xem lại sổ sách cũng chỉ thấy chị ấy viết phiếu thu tiền gửi NH thôi . Giúp em với anh chị ơi !
    Sếp đã nói vậy thì cứ làm phiếu thu nhưng đừng ký vào, khi hết tháng bạn làm giấy giới thiệu bảo sếp ký để ra ngân hàng lấy sổ phụ về đối chiếu xem các khoản sếp đi lấy ở ngân hàng về bảo làm phiếu thu có khớp không. Nếu không khớp thì cầm sổ phụ đó nói chuyện với sếp về việc kế toán làm việc mà không có chứng từ chỉ dựa vào lệnh của sếp thì sẽ dẫn đến sai sót. Kế toán là công việc được điều chỉnh bởi Luật Kế toán cho nên không thể tuỳ tiện làm bậy được.
    SOLDIER
    ...
    Ở Sài Gòn chỉ hai mùa mưa nắng
    Anh không làm được tình thơ mùa thu ...