chữ ký trên chứng từ

• Thread starter Nguyễn Thị Hạnh
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Thị Hạnh

Guest
14/9/06
19
0
1
Q.Thủ đức, TP.HCM
bạn nào biết về vấn đề chữ ký trên chứng từ cho mình hỏi với. Công ty mình chuyên về xdung nên khi xuất hóa đơn không có chữ ký của người mua hàng (đem đến cho khách hàng), như vậy có trái với quy định ko các bạn. Nếu trái thì mình phải làm thế nào đây, chẳng lẻ mỗi lần xuất hóa đơn phải mang nguyên cuốn hóa đơn lên.
Còn một vấn đề nưa là PT, PC. khi nào nhập hay xuất HD thì mới lập PT, PC vậy lúc này thì làm gì có người nộp hay người nhận tiền ký vào được. vậy ko có chữ ký của người nộp hay người nhận tiền trên PT, PC có sao ko. có thông tư, quyết định nào quy định rõ vấn đề này ko, các bạn mét cho mình biết với.!
Còn vấn đề cuối là mình có cần phải ghi sổ PT, PC, PN, PX 2,3 liên ko. và phải dùng mẫu nhất định ko. công ty mình hiện đang làm các chứng từ này trên mầu excel, và cuối tháng chỉ in ra có một tờ, như vậy có hợp lệ ko các bạn?:flower:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Minhuyen061082

Guest
30/6/06
39
0
0
41
Quảng Ngãi
khi xuất hóa đơn bạn chỉ cần đóng dấu bán hàng qua điện thoại ngay chổ người mua là được, còn PT,PC khi nào bạn nhận của ai hoặc chi cho ai thì kêu họ ký vào chứ đâu phải khi bạn xuất HĐ là ghi phiếu đâu.

phong2v

phong2v

Guest
Nguyễn Thị Hạnh nói:
bạn nào biết về vấn đề chữ ký trên chứng từ cho mình hỏi với. Công ty mình chuyên về xdung nên khi xuất hóa đơn không có chữ ký của người mua hàng (đem đến cho khách hàng), như vậy có trái với quy định ko các bạn. Nếu trái thì mình phải làm thế nào đây, chẳng lẻ mỗi lần xuất hóa đơn phải mang nguyên cuốn hóa đơn lên.
Còn một vấn đề nưa là PT, PC. khi nào nhập hay xuất HD thì mới lập PT, PC vậy lúc này thì làm gì có người nộp hay người nhận tiền ký vào được. vậy ko có chữ ký của người nộp hay người nhận tiền trên PT, PC có sao ko. có thông tư, quyết định nào quy định rõ vấn đề này ko, các bạn mét cho mình biết với.!
Còn vấn đề cuối là mình có cần phải ghi sổ PT, PC, PN, PX 2,3 liên ko. và phải dùng mẫu nhất định ko. công ty mình hiện đang làm các chứng từ này trên mầu excel, và cuối tháng chỉ in ra có một tờ, như vậy có hợp lệ ko các bạn?:flower:
Về Hd bạn chỉ cần ghi là bán hàng qua điện thọai là ok.
Còn PT,PC thi khi nào thực tế phát sinh thì bạn mới viết chứ. Đâu cứ xuất hD là phải viết đâu. hai nghiệp vụ phát sinh khác nhau mà.
PT,PC, PN,PX bạn nên viết 2 liên 1 kẹp vào chứng từ và một đóng sổ lưu nha
chúc bạn thanh công nha

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Minhuyen061082 nói:
khi xuất hóa đơn bạn chỉ cần đóng dấu bán hàng qua điện thoại ngay chổ người mua là được
phong2v nói:
Về Hd bạn chỉ cần ghi là bán hàng qua điện thọai là ok.
Không hẳn thế, không có chỗ nào nói cấm nhưng nếu nguyên cả quyển hóa đơn chỉ toàn "bán hàng qua điện thoại - fax" thì có dễ nhìn không nhỉ?

Nó chỉ có lý khi người mua và người bán ở xa, hóa đơn phải gởi kèm theo đơn vị vận chuyển hoặc qua bưu điện. Còn nếu 2 bên ở cùng địa phương, mua bán thanh toán tiền mặt và nhận hóa đơn trao tay thì việc ghi "bán hàng qua điện thoại - fax" thay cho việc phải ký sẽ làm chướng mắt cơ quan thuế.

Nếu việc lập hóa đơn, ký hóa đơn mà cũng làm biếng thì người ta thuê kế toán làm gì nhỉ? Nếu phải giao hóa đơn đến tận nơi người mua thì bạn không cần phải mang cả quyển hóa đơn đến, chỉ cần xé liên 2 và 3, yêu cầu người nhận hóa đơn ký vào liên 3 mang về, nó còn là bằng chứng rằng bên kia đã nhận hóa đơn rồi nếu lỡ sau này có xảy ra tranh chấp, hoặc bên mua lỡ làm mất tờ hóa đơn rồi họ giả đò cãi rằng họ chưa nhận hóa đơn và yêu cầu bạn xuất tờ khác thì bạn làm thế nào? Lúc đó lại cãi nhau to và chính bạn xẽ phải lãnh đủ nỗi bực bội từ sếp của bạn.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nguyễn Thị Hạnh nói:
Phiếu thu hay phiếu chi bạn có thể mua hay tự in đều được nhưng nhất thiết phải đúng mẫu do BTC quy định.

Phiếu thu lập 3 liên: liên 1 lưu, liên 2 luân chuyển kế toán, liên 3 giao cho người nộp.

Phiếu chi lập 2 liên: liên 1 lưu, liên 2 luân chuyển kế toán.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA