Ghi nhận khoản đền bù cho khách hàng do xuất hàng sai quy cách

• Thread starter Ho Nhung
  • Ngày gửi
Ho Nhung

Ho Nhung

Sơ cấp
25/10/13
20
1
1
35
Bà Rịa- Vũng Tàu
Dear Cả nhà,

Công ty sản xuất ván gỗ nhân tạo, trong tháng 2 Cty e có xuất bán hàng cho Cty A (Viet Nam) một lô hàng.
Công ty A sử dụng Thành phẩm cúa Cty mình để sản xuất ra đồ dùng, nội thất, trong quá trình sản xuất Cty A phát hiện hàng hóa của bên mình giai không đúng quy cách nên đề nghị bồi thường. Bên mình đã tiến hành kiểm tra và đúng là hàng xuất sai quy cách và bên mình đã đồng ý xuất lại lô khác cho khách hàng.
Trong trường hợp này vì Cty A đã sử dụng lô hàng của bên mình và tạo ra thành phầm nhưng không sử dụng được, nên không thể trả lại cho Cty mình theo cách thông thường ( thành phâm Công ty mình đã biến thành hàng nội thất) vậy khi xuất hàng để đền bù cho khách hàng bên mình phái ghi nhận và xử lý như thế nào? Mình rối quá vì đây là lần đầu tiên mình gặp phải trường hợp này. cả nhà giúp mình với. Thank you all.

Ho Nhung,

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam
Ðề: Ghi nhận khoản đền bù cho khách hàng do xuất hàng sai quy cách

Lạp biên bản , ghi nhận phần doanh thu bằng không, phần giá vốn tăng

Ho Nhung

Ho Nhung

Sơ cấp
25/10/13
20
1
1
35
Bà Rịa- Vũng Tàu

Dear Cocle,

Cocle có thể hướng dẫn chi tiết cho mình được không? Thanks a lot.

Ho Nhung,

T

thanhliem90

Sơ cấp
22/3/10
9
0
0
Hưng Yên

Dear Cả nhà,

Công ty sản xuất ván gỗ nhân tạo, trong tháng 2 Cty e có xuất bán hàng cho Cty A (Viet Nam) một lô hàng.
Công ty A sử dụng Thành phẩm cúa Cty mình để sản xuất ra đồ dùng, nội thất, trong quá trình sản xuất Cty A phát hiện hàng hóa của bên mình giai không đúng quy cách nên đề nghị bồi thường. Bên mình đã tiến hành kiểm tra và đúng là hàng xuất sai quy cách và bên mình đã đồng ý xuất lại lô khác cho khách hàng.
Trong trường hợp này vì Cty A đã sử dụng lô hàng của bên mình và tạo ra thành phầm nhưng không sử dụng được, nên không thể trả lại cho Cty mình theo cách thông thường ( thành phâm Công ty mình đã biến thành hàng nội thất) vậy khi xuất hàng để đền bù cho khách hàng bên mình phái ghi nhận và xử lý như thế nào? Mình rối quá vì đây là lần đầu tiên mình gặp phải trường hợp này. cả nhà giúp mình với. Thank you all.

Ho Nhung,

Căn cứ vào biên bản kiểm tra và quyết định đồng ý xuất lô hàng khác bồi thường cho khách hàng, bạn ghi nhận doanh thu lô hàng xuất bồi thường bằng 0, ghi nhận giá vốn bình thường, trên hóa đơn cần ghi rõ, xuất hàng bồi thường do chuyển hàng không đúng theo quy cách theo hợp đồng....

Ho Nhung

Ho Nhung

Sơ cấp
25/10/13
20
1
1
35
Bà Rịa- Vũng Tàu

Căn cứ vào biên bản kiểm tra và quyết định đồng ý xuất lô hàng khác bồi thường cho khách hàng, bạn ghi nhận doanh thu lô hàng xuất bồi thường bằng 0, ghi nhận giá vốn bình thường, trên hóa đơn cần ghi rõ, xuất hàng bồi thường do chuyển hàng không đúng theo quy cách theo hợp đồng....

Cảm ơn Thanhliem nhiều nhé, tuy nhiên cho Mình xin xác nhận lại chút nha:
1- Khi xuất hàng bồi thường mình sẽ ghi: N 632/C 155
2- Không ghi nhận doanh thu, thì trên hoá đơn chỉ ghi số lượng hàng, không ghi số tiền, thuế suất và tiền thuế?
cảm ơn Thanhliem nhieu nhieu..

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Cảm ơn Thanhliem nhiều nhé, tuy nhiên cho Mình xin xác nhận lại chút nha:
1- Khi xuất hàng bồi thường mình sẽ ghi: N 632/C 155
2- Không ghi nhận doanh thu, thì trên hoá đơn chỉ ghi số lượng hàng, không ghi số tiền, thuế suất và tiền thuế?
cảm ơn Thanhliem nhieu nhieu..
Ấy ấy đừng có dại mà xuất HĐ ko thuế bạn, trừ chương trình khuyến mại hợp lệ, còn lại lí do xuất hàng là gì dù bán, cho, tặng, bồi thường... thì đều phải xuất HĐ và nộp Thuế đầy đủ nhé bạn, ko mai mốt lại bị phạt đấy. Vì bản chất bạn bồi thường bằng hàng hóa cũng là 1 dạng bán ra rồi còn gì, chẳng qua thay vì bán ra thu tiền về thì bạn ko thu tiền về thôi mà để lại nộp phạt.
Việc bạn sản xuất sai quy cách dẫn đến phải bồi thường là 1 dạng vi phạm hợp đồng kinh tế. Thông thường bên kia trả lại hàng rồi bạn xuất lô mới thì đơn giản, nhưng do ko trả lại được hàng nên bạn phải bồi thường, bạn có thể lập biên bản bồi thường và thanh toán tiền bồi thường cho bên mua là tốt nhất, sau đó bên mua dùng tiền đó để mua lại chính hàng của bạn. Làm vậy đỡ rắc rối.
Trường hợp bạn muốn bồi thường bằng hàng hóa, 2 bên phải lập biên bản về việc bồi thường thiệt hại (đã quy định trong hợp đồng ban đầu), quy ra 1 số tiền, sau đó bạn xuất một HĐ GTGT ghi rõ nội dung bồi thường, số lượng, đơn giá, thuế và tổng số tiền như bán ra thông thường.
Bạn vẫn hạch toán doanh thu và giá vốn, còn phần 131 bù trừ vào TK 811:
Nợ 632/Có 156; Nợ 131/Có 511, Có 333 và Nợ 811/Có 131.
Vậy là xong.

Ho Nhung

Ho Nhung

Sơ cấp
25/10/13
20
1
1
35
Bà Rịa- Vũng Tàu

Dear Amtich,