Hợp đồng mua bán hàng hóa.

• Thread starter tngaqn
  • Ngày gửi
T

tngaqn

Sơ cấp
19/3/14
14
0
1
Quảng Ngãi
Có quy định nào bắt buộc mua bán hàng hóa phải có hợp đồng không mọi người?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngogianghia

Trung cấp
29/6/05
199
1
16
42
Bắc Ninh
Ðề: Hợp đồng mua bán hàng hóa.

Có quy định nào bắt buộc mua bán hàng hóa phải có hợp đồng không mọi người?

Theo mình được biết thì không có quy định cụ thể rõ ràng nào về việc này cả, nhưng Hợp đồng gần như là bằng chứng rõ ràng và xác thực nhất liên quan tới các điều khoản được giao kết giữa bên mua và bên bán. do vậy nó luôn được các Cơ quan ban ngành, Thuế, Kiểm toán,vv.... yêu cầu xuất trình phục vụ cho công tác khi thanh kiểm tra.

T

tngaqn

Sơ cấp
19/3/14
14
0
1
Quảng Ngãi

Mình là DN mua đi bán lại, vd mặt hàng đó có mấy trăm ngàn cũng làm HĐ hả bạn? hix mệt nhỉ.

N

ngogianghia

Trung cấp
29/6/05
199
1
16
42
Bắc Ninh

Mình là DN mua đi bán lại, vd mặt hàng đó có mấy trăm ngàn cũng làm HĐ hả bạn? hix mệt nhỉ.

mấy trăm ngàn thì không phải làm đâu bạn bởi theo quy định trong các loại hợp đồng thì có các loại sau:
Hợp đồng có các hình thức:
- hợp đồng giao kết bằng lời nói
- hợp đồng bằng văn bản
- hợp đồng bằng hành vi cụ thể
Nên trường hợp của bạn có thể được coi như là dạng "Giao kết bằng lời nói" thôi Bạn à :)

T

tngaqn

Sơ cấp
19/3/14
14
0
1
Quảng Ngãi

Vậy khi nào thì HĐ phải làm văn bản vậy anh/chị ? :D, em còn non yếu nên hỏi hơi nhiều ạ.
với anh cho em hỏi, cty em gđ là chồng em, em làm kế toán thì cty ko trả lương cho em có được không? có cần giấy tờ gì không ạ?

Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn

Vậy khi nào thì HĐ phải làm văn bản vậy anh/chị ? :D, em còn non yếu nên hỏi hơi nhiều ạ.
với anh cho em hỏi, cty em gđ là chồng em, em làm kế toán thì cty ko trả lương cho em có được không? có cần giấy tờ gì không ạ?

Căn bản là ko có quy định nào bắt làm hợp đồng cả.
Nhưng phải chứng minh đc tính đúng đắn giao dịch giữa 2 bên thôi

.........

Lương thì quan trọng là bạn có ký hợp đồng lao động ko? Và hình thức nó như thế nào

T

tngaqn

Sơ cấp
19/3/14
14
0
1
Quảng Ngãi

Mình khôg ký HĐLĐ, mình là vợ giám đốc cty tnhh mtv, mình chỉ đăng ký là người phụ trách kế toán thôi nên mình không nhận lương, có được phép không nhỉ?

Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn

Ko ký hợp đồng lao động thì ko liên quan gì đến chế độ cả bạn nhé. Bao gồm cả lương.

nhưng thường thì các doanh nghiệp tìm mọi cách tăng chi phí để giảm thuế thu nhập dn. Bạn thì ngược lại :045:

N

ngogianghia

Trung cấp
29/6/05
199
1
16
42
Bắc Ninh

Mình khôg ký HĐLĐ, mình là vợ giám đốc cty tnhh mtv, mình chỉ đăng ký là người phụ trách kế toán thôi nên mình không nhận lương, có được phép không nhỉ?

Theo Luật DN quy định thì Bạn hoàn toàn có thể làm công việc phụ trách kế toán tại đơn vị, vậy tại sao Bạn lại không nhận lương nhỉ. Bạn hoàn toàn có quyền làm việc tại 2 đơn vị hoặc hơn cơ mà :) Việc nhận lương cũng giúp tăng thêm chi phí hợp lý cho Công ty của Chồng bạn.

T

tngaqn

Sơ cấp
19/3/14
14
0
1
Quảng Ngãi

ý là mình không ký HĐLĐ thì có dc phụ trách kế toán ko đấy bạn ạ?
tại mình cũng có làm chổ khác nên ko muốn đóng thuế TNCN đó bạn, có cách nào ko bạn nhỉ, hihi.

Theo Luật DN quy định thì Bạn hoàn toàn có thể làm công việc phụ trách kế toán tại đơn vị, vậy tại sao Bạn lại không nhận lương nhỉ. Bạn hoàn toàn có quyền làm việc tại 2 đơn vị hoặc hơn cơ mà :) Việc nhận lương cũng giúp tăng thêm chi phí hợp lý cho Công ty của Chồng bạn.

Bạn ơi, mình sợ đóng thuế TNCN đó bạn, cty mới thành lập nên vẫn lỗ nên mình chưa cần tăng nhiều? vấn đề mình hỏi là mình ko ký HĐLĐ mình có dc phụ trách kế toán hay không? sang năm 2014 này mình sẽ làm lương của mình quá, năm 2013 ko có cphi lương, vì mỗi 2 vc làm thôi, vậy có sai quy định gì không? mong các tiền bối giúp ạ.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA