Hoàn trả tiền đặt cọc

• Thread starter dothutranghd
  • Ngày gửi
D

dothutranghd

Guest
20/3/14
2
0
0
Hai Duong
Chào các anh chị. Em có một câu hoi mong các anh chị giúp đỡ:
Công ty em có ký hợp đồng thuê nhà xưởng hình thành trong tương lai. Sau khi ký hợp đồng công ty em tiến hành chuyển tiền đặt cọc thuê nhà xưởng và bên cho thuê bắt đầu xây dựng nhà xưởng. Trong hợp đồng có nói số tiền đặt cọc này sẽ được trừ vào tiên thuê nhà của năm cuôi cùng (hợp đồng thuê 5 năm). Công ty em đã chuyển số tiền đặt cọc là 900.000.000 bằng chuyển khoản. Hiện nay bên cho thuê gặp một số vấn đề nên không có thể tiếp tục hợp đồng, hai bên cùng đồng ý chấm dứt hợp đồng và bên cho thuê không bị phạt phá vỡ hợp đồng.
1. Em phải bổ xung những thủ tục, giấy tờ gì để chấm dứt hợp đồng
2. Sau khi chấm dứt HĐ. Số tiền 900.000.000 bên cho thuê sẽ chuyển trả công ty em như vậy đã hợp lệ chưa? (công ty em chuyển tiền lần đầu tiên vào tháng 2/2014)
Rất mong các anh chị tư vấn và giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Hoàn trả tiền đặt cọc

Khoản đặt cọc vẫn là tài sản của bạn, chưa phát sinh thu nhập - chi phí nên không quan trọng thủ tục đâu bạn.
Để chấm dứt hợp đồng thì 2 bên ký biên bản thanh lý hợp đồng thôi, sau khi (hoặc cả trước khi) 2 bên ký thanh lý thì bên kia chuyển tiền cọc về cho bạn, bạn hạch toán ngược trở lại bút toán cũ là xong thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA