Cần tư vấn: Hạch toán hàng bán lẻ cuối tháng mới viết hoá đơn.

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long




kết quả từ 1 tới 5 trên 5
391 lượt xem
  1. Thành viên cấp cao Hình đại diện của nguyenminhxiem
    Tham gia ngày
    Feb 2008
    Địa chỉ
    Ha Long
    Bài gửi
    216
    Post Thanks / Like
    nguyenminhxiem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Cần tư vấn: Hạch toán hàng bán lẻ cuối tháng mới viết hoá đơn.

    Bên em bán hàng lẻ thu tiền hàng nhập quỹ cuối ngày. Nhưng cuối tháng mới viết 1 hoá đơn để báo cáo thuế vậy em muốn ai biết tư vấn giúp cách hạch toán
    1. Thu tiền hàng ngày Nợ 111/..?
    2. Cuối tháng mới viết hoá đơn hạch toán: N ..?/ Có 511, Có 3331
    Xin chân thành cảm ơn!!!

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:


  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Bài gửi
    Many

     

  3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của vualechuatrinh
    Tham gia ngày
    Sep 2012
    Địa chỉ
    HCM
    Bài gửi
    118
    Post Thanks / Like
    vualechuatrinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    20-12-2012, 16:35 #2
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi nguyenminhxiem Xem bài
    Bên em bán hàng lẻ thu tiền hàng nhập quỹ cuối ngày. Nhưng cuối tháng mới viết 1 hoá đơn để báo cáo thuế vậy em muốn ai biết tư vấn giúp cách hạch toán
    1. Thu tiền hàng ngày Nợ 111/..?
    2. Cuối tháng mới viết hoá đơn hạch toán: N ..?/ Có 511, Có 3331
    Xin chân thành cảm ơn!!!
    ...? = 131
    và bạn xem lại cuối tháng mới viết hóa đơn 1 lần có đúng theo qui định chưa nhé.
    ...1 thời vua Lê chúa Trịnh

  4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của nguyenminhxiem
    Tham gia ngày
    Feb 2008
    Địa chỉ
    Ha Long
    Bài gửi
    216
    Post Thanks / Like
    nguyenminhxiem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    20-12-2012, 16:42 #3
    Công ty mình làm từ trước đến nay toàn cuối tháng mới viết 1 hoá đơn để khai thuế. Mình cũng không hiểu đúng hay sai. Và quy định ở đâu. vualechuatrinh biết thì chỉ mình với nhé. Cảm ơn y nhiều!!

  5. Thành viên cấp cao Hình đại diện của vualechuatrinh
    Tham gia ngày
    Sep 2012
    Địa chỉ
    HCM
    Bài gửi
    118
    Post Thanks / Like
    vualechuatrinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    20-12-2012, 16:50 #4
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi nguyenminhxiem Xem bài
    Công ty mình làm từ trước đến nay toàn cuối tháng mới viết 1 hoá đơn để khai thuế. Mình cũng không hiểu đúng hay sai. Và quy định ở đâu. vualechuatrinh biết thì chỉ mình với nhé. Cảm ơn y nhiều!!
    Qui định trong TT 153/2010 nhé bạn:
    Điều 14. Lập hoá đơn
    1. Nguyên tắc lập hoá đơn
    ...
    b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ...
    ...
    2. Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hoá đơn
    a) Tiêu thức “Ngày tháng năm” lập hóa đơn
    Ngày lập hóa đơn đối với bán hàng hoá là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hoá cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.
    Ngày lập hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. Trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền.
    Ngày lập hoá đơn đối với hoạt động cung cấp điện sinh họat, nước sinh hoạt, dịch vụ viễn thông, dịch vụ truyền hình thực hiện chậm nhất không quá bảy (7) ngày kế tiếp kể từ ngày ghi chỉ số điện, nước tiêu thụ trên đồng hồ hoặc ngày kết thúc kỳ quy ước đối với việc cung cấp dịch vụ viễn thông, truyền hình. Kỳ quy ước để làm căn cứ tính lượng hàng hoá, dịch vụ cung cấp căn cứ thoả thuận giữa đơn vị cung cấp dịch vụ viễn thông, truyền hình với người mua.
    Ngày lập hóa đơn đối với xây dựng, lắp đặt là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.
    Trường hợp giao hàng nhiều lần hoặc bàn giao từng hạng mục, công đoạn dịch vụ thì mỗi lần giao hàng hoặc bàn giao đều phải lập hoá đơn cho khối lượng, giá trị hàng hoá, dịch vụ được giao tương ứng.
    Trường hợp tổ chức kinh doanh bất động sản, xây dựng cơ sở hạ tầng, xây dựng nhà để bán, chuyển nhượng có thực hiện thu tiền theo tiến độ thực hiện dự án hoặc tiến độ thu tiền ghi trong hợp đồng thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền.
    Ngày lập hóa đơn đối với hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu do người xuất khẩu tự xác định phù hợp với thoả thuận giữa người xuất khẩu và người nhập khẩu. Ngày xác định doanh thu xuất khẩu để tính thuế là ngày xác nhận hoàn tất thủ tục hải quan trên tờ khai hải quan.
    Trường hợp bán xăng dầu tại các cửa hàng bán lẻ cho người mua thường xuyên là tổ chức, cá nhân kinh doanh; cung cấp dịch vụ ngân hàng, chứng khoán, ngày lập hoá đơn thực hiện định kỳ theo hợp đồng giữa hai bên kèm bảng kê hoặc chứng từ khác có xác nhận của hai bên, nhưng chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng phát sinh hoạt động mua bán hàng hoá hoặc cung cấp dịch vụ.

    Ngày lập hoá đơn đối với việc bán dầu thô, khí thiên nhiên, dầu khí chế biến và một số trường hợp đặc thù thực hiện theo hướng dẫn riêng của Bộ Tài chính.
    ...1 thời vua Lê chúa Trịnh

  6. Thành viên cấp cao Hình đại diện của vualechuatrinh
    Tham gia ngày
    Sep 2012
    Địa chỉ
    HCM
    Bài gửi
    118
    Post Thanks / Like
    vualechuatrinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    21-12-2012, 09:20 #5
    Và điều này - Điều 16. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn
    Điều 16. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn
    1. Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.
    2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hoá, dịch vụ, giá trị hàng hoá, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hoá, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.7 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).
    3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hoá đơn này ghi là “bán lẻ không giao hoá đơn”.
    ...1 thời vua Lê chúa Trịnh


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

kế toán bán lẻ

cach hach toan hang ban le

hach toan ban le hang hoa