Phụ cấp trách nhiệm của phụ cấp kế toán có tính bảo hiểm xã hội?

• Thread starter thaiphivu
  • Ngày gửi
thaiphivu

thaiphivu

Sơ cấp
17/2/14
7
0
0
Cần Thơ
Chào cả nhà,
hiện e đang công tác tại một đơn vị sư nghiệp có thu tự đảm bảo một phần chi phí hoạt động thường xuyên. lúc trước kế toán trước trích BHXH trên tổng hệ số lương (bao gồm tất cả các khoản phụ cấp) nhưng theo e được biết Theo quy định tại mục 1 và mục 2 phần V Thông tư liên tịch số 50/2005/TTLT/BTC-BNV ngày 15/6/2005 của liên Bộ Tài chính, Bộ Nội vụ thì phụ cấp kế toán trong các đơn vị kế toán quy định tại mục 1 phần I, điểm 2.1 mục 2 phần I Thông tư được tính như sau:
- Kế toán trưởng được hưởng mức phụ cấp chức vụ tính bằng mức phụ cấp chức vụ của Trưởng phòng (Trưởng ban) của đơn vị, cộng thêm phụ cấp trách nhiệm công việc ở mức 1 hệ số 0,1 so với mức lương tối thiểu chung.
- Phụ trách kế toán được hưởng mức phụ cấp chức vụ của Trưởng phòng (Trưởng ban) của đơn vị.
Như vậy, phần phụ cấp kế toán của kế toán trưởng, phụ trách kế toán được tính bằng mức phụ cấp của Trưởng phòng (Trưởng ban) của đơn vị được coi là phụ cấp chức vụ và có tính để đóng bảo hiểm xã hội. Phần phụ cấp kế toán được tính bằng phụ cấp trách nhiệm công việc không phải là phụ cấp chức vụ nên không tính để đóng bảo hiểm xã hội.

các anh chị nào biết cho e ý kiến nha!
thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dotrongduc1990

Guest
11/7/11
4
0
1
Hà Nội
Ðề: Phụ cấp trách nhiệm của phụ cấp kế toán có tính bảo hiểm xã hội?

Phụ cấp trách nhiệm không phải đóng bảo hiểm xã hội. Bên đơn vị mình cũng đã có người hưởng loại phụ cấp trách nhiệm, mình đã ra hỏi chuyên quản bên bảo hiểm, và cơ quan bảo hiểm đã khẳng định là ko phải đóng bạn nhé :)

H

Ha Trang.mh09

Guest
3/10/14
2
0
1
42
Mình làm ở Cty TNHH, trong bảng lương có lương cơ bản, phụ cấp chức vụ, phụ cấp trách nhiệm, phụ cấp độc hại, tiền cơm. Các bạn vui long cho mình hỏi các khoản lương nào sẽ phải tính bảo hiểm xã hội. Cảm ơn nhiều

Q

quynhphuong89

Sơ cấp
8/8/14
42
3
8
hải phòng
Mình làm ở Cty TNHH, trong bảng lương có lương cơ bản, phụ cấp chức vụ, phụ cấp trách nhiệm, phụ cấp độc hại, tiền cơm. Các bạn vui long cho mình hỏi các khoản lương nào sẽ phải tính bảo hiểm xã hội. Cảm ơn nhiều

Lương cơ bản là để tính bảo hiểm xã hội mà bạn, còn tiền phụ cấp và thưởng là tính thuế TNCN bạn à ( phụ cấp độc hại, tiền cơm là phụ cấp được trừ khi tính thuế TNCN)

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
Chì đónh BHXH trên mức lương căn bản thôi bạn

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
Phụ cấp đọc hại không được trả bằng tiền nha bạn. phải trả bằng viện vật không sau này bên BHXH với lao động thanh tra là bi phạt đó

K

kim oanh nguyen

Guest
25/10/14
1
0
1
37
Bạn Ha Trang oi, "Phụ cấp đọc hại không được trả bằng tiền nha bạn. phải trả bằng viện vật không sau này bên BHXH với lao động thanh tra là bi phạt đó" được quy định tại đâu vậy bạn, chỉ giúp mình đường link với, mình cũng muốn tìm hiểu thêm về vấn đề này.
Thanks

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Theo TT07/2005/TT-BNV ngày 05 tháng 01 năm 2005
THÔNG TƯ
Hướng dẫn thực hiện chế độ phụ cấp độc hại,
nguy hiểm đối với cán bộ, công chức, viên chức
"...
Phụ cấp độc hại, nguy hiểm được trả cùng kỳ lương hàng tháng và không dùng để tính đóng, hưởng chế độ bảo hiểm xã hội.

..."

M

mèo ngố 28

Sơ cấp
17/6/15
2
0
1
32
Ðề: Phụ cấp trách nhiệm của phụ cấp kế toán có tính bảo hiểm xã hội?

Phụ cấp trách nhiệm không phải đóng bảo hiểm xã hội. Bên đơn vị mình cũng đã có người hưởng loại phụ cấp trách nhiệm, mình đã ra hỏi chuyên quản bên bảo hiểm, và cơ quan bảo hiểm đã khẳng định là ko phải đóng bạn nhé :)

Cho mình hỏi những chức vụ như thế nào thì được hưởng phụ cấp chức vụ và phụ cấp trách nhiệm ạ? Và mức đó có quy định bằng bao nhiêu % lương cơ bản ko ạ

M

MaiDung2102

Hãy bắt đầu từ nơi kế thúc
Bên BH của Cty mình thì những khoản phụ cấp trên đều tính vào BHXH hết, j BHXH bên mình họ k quan tâm là phụ cấp j mà chỉ pit cộng tất cả lại, theo mình cộng như thế cũng tốt j BHXH mình đóng nhiều thì sau này sinh con hay TN mình hưởng dc nhiều

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Cho mình hỏi những chức vụ như thế nào thì được hưởng phụ cấp chức vụ và phụ cấp trách nhiệm ạ? Và mức đó có quy định bằng bao nhiêu % lương cơ bản ko ạ
Bạn tham khảo NĐ 204/2004/NĐ-CP nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA