Cách ghi sổ TSCD

• Thread starter NguyenMaiHue
  • Ngày gửi
N

NguyenMaiHue

Guest
11/11/06
36
0
0
39
hn
Chào cả nhà!
Em có câu hỏi muốn tham khảo ý kiến cả nhà
Cty em làm theo hình thức nhật ký chung . Vì thế em có sử dụng sổ ( Sổ theo dõi TSCD và CCDC tại nơi sử dụng) . Vậy khi có PS tăng giảm TSCD và CCDC ta đều ghi chung vào sổ đó có được không ? Như hôm nay PS tăng CCDC, ngày mai PS tăng TSCD thì TSCS ghi ngay dưới dòng sau của CCDC đã phát sinh hôm trước có đúng không a?
Thank you !

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
NguyenMaiHue nói:
Chào cả nhà!
Em có câu hỏi muốn tham khảo ý kiến cả nhà
Cty em làm theo hình thức nhật ký chung . Vì thế em có sử dụng sổ ( Sổ theo dõi TSCD và CCDC tại nơi sử dụng) . Vậy khi có PS tăng giảm TSCD và CCDC ta đều ghi chung vào sổ đó có được không ? Như hôm nay PS tăng CCDC, ngày mai PS tăng TSCD thì TSCS ghi ngay dưới dòng sau của CCDC đã phát sinh hôm trước có đúng không a?
Thank you !

NKC dùng để ghi các định khoản hạch toán tổng hợp. Các phát sinh tăng giảm về TSCĐ, CCDC, VẬT LIỆU, TIỀN, CÔNG NỢ, ... đều được ghi vào đó theo trình tự thời gian. Còn việc lập sổ theo dõi TSCD và CCDC tại nơi sử dụng là việc ghi chép chi tiết, bạn nên mở 1 loại tài sản ghi một trang riêng để theo dõi.

N

NguyenMaiHue

Guest
11/11/06
36
0
0
39
hn
Cảm ơn bạn
Vì mình làm sổ bằng tay và mua mẫu sổ của bộ tài chính phát hành thì sổ theo dõi dùng cho TSCD và CCDC chỉ có mẫu ( Sổ theo dõi TSCD và CCDC tại nơi sử dụng ).Vì thế từ trước tới giờ PS CCDC mình ghi vào mẫu sổ như đã để trong ngoặc, tháng vừa qua có PS tăng TSCD nghi tiếp vào sổ như trong ngoặc có được k? Ý bạn nói ở trên là ghi chung đựoc vào mẫu sổ đó nhưng nghi TSCD ra 1 trang riêng và CCDC ra 1 trang riêng đúng k ?
thank you ban!

levanton

levanton

Cao cấp
NguyenMaiHue nói:
Cảm ơn bạn
Vì mình làm sổ bằng tay và mua mẫu sổ của bộ tài chính phát hành thì sổ theo dõi dùng cho TSCD và CCDC chỉ có mẫu ( Sổ theo dõi TSCD và CCDC tại nơi sử dụng ).Vì thế từ trước tới giờ PS CCDC mình ghi vào mẫu sổ như đã để trong ngoặc, tháng vừa qua có PS tăng TSCD nghi tiếp vào sổ như trong ngoặc có được k? Ý bạn nói ở trên là ghi chung đựoc vào mẫu sổ đó nhưng nghi TSCD ra 1 trang riêng và CCDC ra 1 trang riêng đúng k ?
thank you ban!

Mẫu Sổ theo dõi TSCD và CCDC tại nơi sử dụng ( Mẫu số S22-DN) : Sổ này dùng để ghi chép tình hình tăng giảm TSCĐ cà công cụ dụng cụ tại từng nơi sử dụng, nhằm quản lý TSCĐ cà công cụ dụng cụ được cấp cho các phòng, ban, phân xưởng,...làm căn cứ để đối chiếu khi kiểm kê. Mỗi đơn vị hoặc bộ phận mở một sổ để theo dõi tài sản. Như vậy cách ghi sổ ghi như bạn là đúng.
Nhưng bạn lưu ý là về theo dõi ở Phòng Kế toán , bạn phải mở thêm sổ khác:
TSCĐ : Ghi theo Sổ tài sản cố định,Mẫu số S22-DN
CCDC : Ghi theo Sổ chi tiết vật liệu, dụng cụ, sản phẩm, hàng hóa, Mẫu số S10-DN

N

NguyenMaiHue

Guest
11/11/06
36
0
0
39
hn
Bạn nào có mâu đăng ký khấu hao TSCD gửi file đính kem cho minh với.
Mình cảm on các bạn!

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
NguyenMaiHue nói:
Bạn nào có mâu đăng ký khấu hao TSCD gửi file đính kem cho minh với.
Mình cảm on các bạn!
Bạn load về kham khảo nhé

Đính kèm

• Mau Dang ky KH 2006.rar
    2.5 KB · Lượt xem: 849
M

MrBig

Guest
17/11/06
1
0
0
VinhPhuc
mẫu đó bạn xin ở cục thuế nơi họ quản lý bạn

T

Thaonp

Guest
11/12/06
13
0
0
Ha NOi
nhưng bạn ới! chỗ mình họ đòi có công văn cơ, mà mình lại ko biết mặt mũi công văn đó phải làm như thế nào

H

hoanglan198

Guest
3/3/08
5
0
0
Hà Nội
Bạn load về kham khảo nhé[/QUOTE ]

Bạn leloanbt ơi, cho mình hỏi chút với. Mình đọc trong QD 206 thì thấy quy định là Doanh nghiệp phải đăng ký phương pháp khấu hao TSCD nhưng chưa biết là đăng ký vào thời điểm nào?

1. Ngay khi thành lập doanh nghiệp và cuối mỗi năm tài chính phải đăng ký lại danh mục tài sản cố định cùng với tỷ lệ khấu hao cho từng TSCD tương ứng.
2. Chỉ đăng ký khi mới thành lập doanh nghiệp và đăng ký lại khi có sự thay đổi về phương pháp khấu hao.

Và 1 câu hỏi nữa là mẫu đăng ký phương pháp khấu hao được ban hành kèm theo văn bản nào?

Cảm ơn bạn

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Bạn load về kham khảo nhé[/QUOTE ]

Bạn leloanbt ơi, cho mình hỏi chút với. Mình đọc trong QD 206 thì thấy quy định là Doanh nghiệp phải đăng ký phương pháp khấu hao TSCD nhưng chưa biết là đăng ký vào thời điểm nào?

1. Ngay khi thành lập doanh nghiệp và cuối mỗi năm tài chính phải đăng ký lại danh mục tài sản cố định cùng với tỷ lệ khấu hao cho từng TSCD tương ứng.
2. Chỉ đăng ký khi mới thành lập doanh nghiệp và đăng ký lại khi có sự thay đổi về phương pháp khấu hao.

Và 1 câu hỏi nữa là mẫu đăng ký phương pháp khấu hao được ban hành kèm theo văn bản nào?

Cảm ơn bạn
Bây giờ không phải đăng ký phương pháp trích khấu hao nữa bạn ạ! Trừ trường hợp bên bạn trích khấu hao nhanh hoặc khấu hao vượt khung.
Thân!

M

Minzi37

Guest
23/9/13
1
0
0
30
Vinh
Ðề: Cách ghi sổ TSCD

M cũng đang thắc mắc về vấn đề này, đọc cmt mà vẫn chưa hiểu lắm. Có pải là TSCĐ và CCDC psinh tăng,giảm đều được ghi cùng 1 tờ trong sổ (Theo dõi TDCĐ CCDC...) hay là như thế nào ạ? các bác giải đáp thắc mắc hộ m với?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA