Lập tờ khai thuế GTGT của hộ kinh doanh cá thể - mẫu số 07B/GTGT-3LL

• Thread starter trieu.phi_yen
  • Ngày gửi
T

trieu.phi_yen

Guest
4/11/06
7
0
0
38
HN
tờ khai thuế của hộ kinh doanh cá thể mà cửa hàng Yến sử dụng là mẫu số 07B/GTGT-3LL... anh chị xem link dưới đây hén!
http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=7&scr=800&progid=28003&oid=60#2
trên đó có các chì tiêu:
1. Hàng tồn kho đầu kỳ
2. Hàng hóa dịch vụ mua trong kỳ
3. hàng hóa dịch vụ mua ngoài trong kỳ tính trong giá trị hàng hóa dịch vụ bán ra chịu thuế GTGT
... Thật sự em không hiểu chỉ tiêu 3 nói về cái gì và phải lập tờ khai theo mẫu số 07B thế nào cho đúng.. cửa hàng em từ trước đến nay mua hàng về bán từ các hộ kinh doanh khác đều không có hóa đơn, chứng từ đầu vào.... nếu bây giờ lập bảng kê hàng hóa mua vào thì em phải làm sao?!! và chỉ tiêu 5. tỉ lệ GTGT tính trên doanh thu phải tính ra sao??!! Sắp hết tháng 11 rồi anh chị nào biết thì giúp em nhanh với!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phan Kim Thu Luong

Guest
trieu.phi_yen nói:
tờ khai thuế của hộ kinh doanh cá thể mà cửa hàng Yến sử dụng là mẫu số 07B/GTGT-3LL... anh chị xem link dưới đây hén!
trên đó có các chì tiêu:
1. Hàng tồn kho đầu kỳ
3. hàng hóa dịch vụ mua ngoài trong kỳ tính trong giá trị hàng hóa dịch vụ bán ra chịu thuế GTGT
... Thật sự em không hiểu chỉ tiêu 3 nói về cái gì và phải lập tờ khai theo mẫu số 07B thế nào cho đúng.. cửa hàng em từ trước đến nay mua hàng về bán từ các hộ kinh doanh khác đều không có hóa đơn, chứng từ đầu vào.... nếu bây giờ lập bảng kê hàng hóa mua vào thì em phải làm sao?!! và chỉ tiêu 5(tỉ lệ GTGT tính trên doanh thu ) tỉ lệ GTGT tính trên doanh thu phải tính ra sao??!! Sắp hết tháng 11 rồi anh chị nào biết thì giúp em nhanh với!!!
chỉ tiêu số 3 chỉ là giá vốn của số hàng hóa mà của hàng Yến bán ra thôi.
chỉ tiêu số 5 và chi tiêu số 2 (tỉ lệ thu nhập chịu thuế tính trên doanh thu) thì tùy theo tỉnh người ta quy định, bạn có thể điện tới cơ quan thuế hỏi trực tiếp.
còn cửa hàng của bạn không có bảng kê mua vào, hóa đơn đầu vào ... thì bạn phải nói rõ hơn cửa hàng của bạn mới tính theo phương pháp này hay sao? hay bạn mới về làm?

T

trieu.phi_yen

Guest
4/11/06
7
0
0
38
HN
daiduong0306 nói:
chỉ tiêu số 3 chỉ là giá vốn của số hàng hóa mà của hàng Yến bán ra thôi.
chỉ tiêu số 5 và chi tiêu số 2 (tỉ lệ thu nhập chịu thuế tính trên doanh thu) thì tùy theo tỉnh người ta quy định, bạn có thể điện tới cơ quan thuế hỏi trực tiếp.
còn cửa hàng của bạn không có bảng kê mua vào, hóa đơn đầu vào ... thì bạn phải nói rõ hơn cửa hàng của bạn mới tính theo phương pháp này hay sao? hay bạn mới về làm?
... Yến mới làm ở cửa hàng... hỏi mọi người thì trước kia, 3 chỉ tiêu đầu không có phải kê khai, chỉ kê khai doanh số bán ra rồi tính thuế... không có bảng kê mua vào nên cửa hàng cũng không lấy hóa đơn đầu vào... em hỏi một người bạn làm kế toán thì bạn ấy nói, chỉ tiêu 3 là HD đầu vào được khấu trừ thuế... :wall: pó tay...không hiểu phải làm sao nữa.... hơn nữa vì là cửa hàng chỉ có mua vào và bán ra nên.. nếu là hàng hóa mua vào... thì là giá vốn rồi...hic...
Sao em lại không thấy có văn bản nào hướng dẫn cụ thể nhỉ?!!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
trieu.phi_yen nói:
trên đó có các chì tiêu:
Link này không xem được vì trang web của Tổng cục thuế đã bị lỗi từ lâu lắm rồi, toàn vào phải trang chủ. Hơn nữa, mẫu của bạn lạ nhỉ? Đó là sự kết hợp ngọt ngào giữa mẫu tờ khai thuế (07B/GTGT) với mẫu hóa đơn GTGT (-3LL). Chưa xem được link nên không biết bạn trích dẫn đúng tên chưa?

trieu.phi_yen nói:
1. Hàng tồn kho đầu kỳ

... Thật sự em không hiểu chỉ tiêu 3 nói về cái gì và phải lập tờ khai theo mẫu số 07B thế nào cho đúng.. cửa hàng em từ trước đến nay mua hàng về bán từ các hộ kinh doanh khác đều không có hóa đơn, chứng từ đầu vào.... nếu bây giờ lập bảng kê hàng hóa mua vào thì em phải làm sao?!! và chỉ tiêu 5. tỉ lệ GTGT tính trên doanh thu phải tính ra sao??!! Sắp hết tháng 11 rồi anh chị nào biết thì giúp em nhanh với!!!
Đây là mẫu áp dụng đối với cơ sở kinh doanh đã thực hiện lập hóa đơn chứng từ khi bán hàng hóa, dịch vụ nhưng không có đủ hóa đơn, chứng từ đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào. Kê khai các chỉ tiêu như sau:

1. Hàng hóa tồn kho đầu kỳ: trị giá hàng hóa tồn kho cuối kỳ trước chuyển sang.

2. Hàng hóa, dịch vụ mua vào trong kỳ: trị giá hàng hóa mua vào và các chi phí dịch vụ mua vào trong kỳ.

3. Hàng hóa, dịch vụ mua ngoài trong kỳ tính trong giá trị hàng hóa dịch vụ bán ra: trị giá của số lượng hàng hóa mua vào tương ứng với số lượng hàng hóa bán ra trong kỳ (hay còn gọi là giá vốn hàng bán).

5. Tỷ lệ GTGT trên doanh thu: do cơ quan thuế ấn định. Bạn lấy tỷ lệ này ở tờ khai của tháng trước.

D

DUCHUY

Trung cấp
15/5/06
145
1
18
54
Ho Chi Minh
Đúng ra là mẫu 07B/GTGT là Tờ Khai Thuế GTGT và TNDN dùng cho CS tính thuế theo phương pháp trực tiếp trên GTGT,GTGTxác định theo tỷ lệ % tính trên doanh thu.
Theo phương pháp này thì không cần thiết phải có hóa đơn mua vào mà chỉ sử dụng "bảng kê thu mua hàng hóa mua vào không có hóa đơn" chính là giá vốn do cơ sở tự kê khai theo tình hình thực tế của CS mình

T

trieu.phi_yen

Guest
4/11/06
7
0
0
38
HN
Nguyen Tu Anh nói:
Link này không xem được vì trang web của Tổng cục thuế đã bị lỗi từ lâu lắm rồi, toàn vào phải trang chủ. Hơn nữa, mẫu của bạn lạ nhỉ? Đó là sự kết hợp ngọt ngào giữa mẫu tờ khai thuế (07B/GTGT) với mẫu hóa đơn GTGT (-3LL). Chưa xem được link nên không biết bạn trích dẫn đúng tên chưa?

Đây là mẫu áp dụng đối với cơ sở kinh doanh đã thực hiện lập hóa đơn chứng từ khi bán hàng hóa, dịch vụ nhưng không có đủ hóa đơn, chứng từ đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào. Kê khai các chỉ tiêu như sau:

1. Hàng hóa tồn kho đầu kỳ: trị giá hàng hóa tồn kho cuối kỳ trước chuyển sang.

2. Hàng hóa, dịch vụ mua vào trong kỳ: trị giá hàng hóa mua vào và các chi phí dịch vụ mua vào trong kỳ.

3. Hàng hóa, dịch vụ mua ngoài trong kỳ tính trong giá trị hàng hóa dịch vụ bán ra: trị giá của số lượng hàng hóa mua vào tương ứng với số lượng hàng hóa bán ra trong kỳ (hay còn gọi là giá vốn hàng bán).

5. Tỷ lệ GTGT trên doanh thu: do cơ quan thuế ấn định. Bạn lấy tỷ lệ này ở tờ khai của tháng trước.
hic... tính thuế GTGT theo tỉ lệ doanh số bán ra ở chi tiêu 3... thế thì em cần gì các chỉ tiêu về giá vốn, cũng như HTK, hay đầu vào...

DUCHUY nói:
Đúng ra là mẫu 07B/GTGT là Tờ Khai Thuế GTGT và TNDN dùng cho CS tính thuế theo phương pháp trực tiếp trên GTGT,GTGTxác định theo tỷ lệ % tính trên doanh thu.
Theo phương pháp này thì không cần thiết phải có hóa đơn mua vào mà chỉ sử dụng "bảng kê thu mua hàng hóa mua vào không có hóa đơn" chính là giá vốn do cơ sở tự kê khai theo tình hình thực tế của CS mình
nhưng cửa hàng em mua hàng của các xưởng sản xuất, họ ko có hóa đơn bán hàng thông thường hay là hóa đơn bán lẻ khác...chỉ đối chiếu trên sổ sách với nhau hàng tháng... thế thì lam sao em kê khai vào bảng kê chứng từ mua vào??!!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
trieu.phi_yen nói:
hic... tính thuế GTGT theo tỉ lệ doanh số bán ra ở chi tiêu 3... thế thì em cần gì các chỉ tiêu về giá vốn, cũng như HTK, hay đầu vào...
Bạn không cần nhưng cơ quan thuế cần mới có qui định như thế,vì lý do:
Theo dõi bạn có hàng thực để bán không, hay cơ sở khác cần bạn có thể bán hóa đơn đó.

T

trieu.phi_yen

Guest
4/11/06
7
0
0
38
HN
DUCHUY nói:

:imwithstu
Theo như anh nói thì em sẽ kèm theo báo cáo thuế, bảng kê hóa đơn HH, DV mua vào, bán ra, bảng kê bán lẻ, báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn... nhưng hóa đơn mua vào chỉ là hóa đơn bán lẻ thông thường, ko phải là hóa đơn tài chính... vậy em sẽ phải kê ra sao?!...
hic... từ khi em hỏi các bác vấn đề này, tới giờ em vẫn không định hình được sẽ phải làm sao...
poor me!!
:wall:

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
trieu.phi_yen nói:
:imwithstu
Theo như anh nói thì em sẽ kèm theo báo cáo thuế, bảng kê hóa đơn HH, DV mua vào, bán ra, bảng kê bán lẻ, báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn... nhưng hóa đơn mua vào chỉ là hóa đơn bán lẻ thông thường, ko phải là hóa đơn tài chính... vậy em sẽ phải kê ra sao?!...
hic... từ khi em hỏi các bác vấn đề này, tới giờ em vẫn không định hình được sẽ phải làm sao...
poor me!!
:wall:

Hàng tháng bạn chỉ nộp tờ khai thuế mẫu 07B/GTGT và báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn.Theo tôi bạn nên trực tiếp đến cơ quan thuế và làm theo hướng dẫn.

Nhắc bạn:Lần sau đừng nhắn tin trách cứ người khác nhé !Nếu thế thì mau già và xấu đấy.

D

DUCHUY

Trung cấp
15/5/06
145
1
18
54
Ho Chi Minh
Vì áp dụng theo phương pháp tính thuế như trên nên những số liệu kê khai vào bảng kê mua vào không cần phải có hóa đơn tài chính mà thực tế CS mua vào hàng hóa gì thì kê khai hàng hóa đó vào bảng kê mua vào .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA