Điều chỉnh thuế GTGT do không có hóa đơn

• Thread starter sinhviennamdinh
  • Ngày gửi
S

sinhviennamdinh

Guest
24/2/06
21
0
0
Ha Noi
Công ty mình trong tháng 3 có nhân viên đi công tác bằng máy bay. Vé được đặt qua đại lý nên có phiếu thu tiền của đại lý đó. Nhân viên này đi công tác về bị mất cuống vé. Do hồi mới vào làm mình không hiểu nên đã căn cứ vào phiếu thu đó để kê khai thuế GTGT.
Bây giờ biết là phiếu thu đó không đủ căn cứ để kê khai và hạch toán là chi phí hợp lý.
Vậy việc điều chỉnh số thuế GTGT đã kê khai căn cứ vào PT đó tại tờ khai T11 này ntn? Có được dùng tờ khai điều chỉnh 02A/GTGT không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn điều chỉnh tăng giá trị hàng hóa dịch vụ mua vào tại chỉ tiêu [18] và điều chỉnh giảm thuế GTGT tại chỉ tiêu [21] trên Tờ khai thuế GTGT (mẫu 01/GTGT); đồng thời ghi rõ lý do vào Bảng giải trình tờ khai thuế GTGT (mẫu 02A/GTGT)

S

sinhviennamdinh

Guest
24/2/06
21
0
0
Ha Noi
Em cảm ơn chị. Nhưng em vẫn thắc mắc 1 điều: Trong trường hợp này PT cước vận chuyển không đủ căn cứ kê khai và tính là chi phí hợp lý thì phải điều chỉnh giảm giá trị hàng hóa dịch vụ mua vào (chỉ tiêu [20]) đồng thời giảm thuế GTGT (chỉ tiều [21]) ạ?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
sinhviennamdinh nói:
Em cảm ơn chị. Nhưng em vẫn thắc mắc 1 điều: Trong trường hợp này PT cước vận chuyển không đủ căn cứ kê khai và tính là chi phí hợp lý thì phải điều chỉnh giảm giá trị hàng hóa dịch vụ mua vào (chỉ tiêu [20]) đồng thời giảm thuế GTGT (chỉ tiều [21]) ạ?

Không được khấu trừ thuế chưa hẳn không được tính vào chi phí.
Nếu vẫn được tính vào chi phí thì bạn làm theo hướng dẫn của Tu Anh, nếu không được tính vào chi phí như bạn đã khẳng định thì bạn giảm giá trị và thuế ở chỉ tiêu [20] và [21]

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Nguyen Tu Anh nói:
Bạn điều chỉnh tăng giá trị hàng hóa dịch vụ mua vào tại chỉ tiêu [18] và điều chỉnh giảm thuế GTGT tại chỉ tiêu [21] trên Tờ khai thuế GTGT (mẫu 01/GTGT); đồng thời ghi rõ lý do vào Bảng giải trình tờ khai thuế GTGT (mẫu 02A/GTGT)
Có lẽ Tú Anh đang muốn nói đưa chi phí đó vào để làm tăng giá hàng hóa nhập kho đây, phải không Tú Anh?!

sinhviennamdinh nói:

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
letmyha nói:
Có lẽ Tú Anh đang muốn nói đưa chi phí đó vào để làm tăng giá hàng hóa nhập kho đây, phải không Tú Anh?!
Nếu Chi phí ấy chấp nhận thì thuế GTGT không được khấu trừ được tính vào giá tri đấy nên tăng chỉ tiêu [18]

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mình trả lời trên quan điểm tách bạch thuế GTGT và thuế TNDN ra.

Nếu phiếu thu không kèm theo cuống vé máy bay thì sẽ không được coi là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN nhưng không có nghĩa rằng chứng từ không được coi là chi phí hợp lý thì sẽ không kê khai giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào trên tờ khai thuế GTGT. Bởi vậy, khi thuế GTGT giảm đi do không được khấu trừ thì sẽ được cộng thêm vào giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào nên mình mới hướng dẫn bạn như vậy.

Thực chất, tờ khai thuế GTGT chỉ quan trọng phần thuế GTGT mà thôi và khi tính thuế GTGT đầu vào của doanh nghiệp, cán bộ thuế sẽ không lấy giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào nhân (x) với thuế suất. Do đó, bạn muốn điều chỉnh tăng hay giảm giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào cũng không quan trọng.

sinhviennamdinh nói:

T

Tuyet Mai 78

Guest
23/11/06
23
0
0
Hai Phong
Chào cả nhà nhé....
Năm ngoái mình cũng rơi vào tình trạng như của sinhviennamdinh rồi nên mình đưa các bạn tham khảo nhé.
Khi phát sinh chi phí như trên mà không có cuống vé xuất trình đính kèm thì phần thuế GTGT sẽ không được kê khai là thứ nhất, phần doanh thu chưa thuế của hóa đơn mua vé máy bay đó cũng không được coi là chi phí hợp lý và chắc chắn cục thuế sẽ gạt ra. Do vậy nếu bạn đã hạch toán các nghiệp vụ phát sinh rồi thì bạn nên điều chỉnh lại kẻo lại bị phạt hành chính vì hạch toán không đúng theo chế độ kế toán đầy.
Thân.

S

sinhviennamdinh

Guest
24/2/06
21
0
0
Ha Noi
Cảm ơn mọi người đã hướng dẫn. Tới tháng 11 này ngoài việc điều chỉnh trên tờ khai giảm số thuế GTGT được khấu trừ thì mình dùng bút toán đảo để điều chỉnh giảm chi phí cho số tiền mua vé máy bay đã hạch toán hồi tháng 3 đúng không nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA