Trình tự ghi sổ của hình thức Nhật ký Sổ cái

• Thread starter landp
  • Ngày gửi
L

landp

Guest
23/11/06
1
0
0
Hà Nội
Công ty em mới thành lập, em là kế toán mới vào nghề lên chưa biết. Em đã chọn hình thức ghi sổ kế toán là Hình thức nhật ký sổ cái, nhưng em đang rất bối rối vì không biết trình tự ghi sổ như thế nào . Anh chị giúp em với. Mong sớm nhận được sự giúp đỡ của anh chị
Em cảm ơn anh chị nhiều:wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hoang Diep

Guest
minh cung ch­­ưa từng sử dụng hình thức này!
mình nghĩ nếu Cty vừa và nhỏ và ko sử dụng PMKT thì nên Sử dụng Hình thức Chứng từ ghi sổ, còn nếu sử dụng PMKT thì nên chọn Nhật ký chung cho gọn nhẹ!
Về trình tự ghi sổ kế toán bạn nên đọc và làm theo QĐ số 15/BTC và các sách hướng dẫn kế toán được bán rất nhều...

levanton

levanton

Cao cấp
landp nói:
Công ty em mới thành lập, em là kế toán mới vào nghề lên chưa biết. Em đã chọn hình thức ghi sổ kế toán là Hình thức nhật ký sổ cái, nhưng em đang rất bối rối vì không biết trình tự ghi sổ như thế nào . Anh chị giúp em với. Mong sớm nhận được sự giúp đỡ của anh chị
Em cảm ơn anh chị nhiều:wall::wall:

Hình thức này bạn hiểu là quyển sổ NK-SC dài đó có 2 phần:
Nhật ký : gồn từ cột đầu tiên đến cột Tào khoản Ghi Nợ, Có
Sổ cái : Từ cột tiếp theo, gồm các cột ghi TK..., TK..., Tk ...
Cách ghi sổ theo hình thức này như sau:
Từ chúng từ, bạn ghi số chứng từ, ngày chứng từ vào đúng cột. Nội dung bạn ghi vào cột " Nội dung, diễn giải", Số tiền phát sinh bạn ghi vào cột số tiền, nghiệp vụ đó liên quan đến TK nào, Nợ TK xxx, Có TK yyy, bạn ghi xxx vào cột TK Nợ, yyy vào TK Có, tiếp theo là phần các TK : bạn xem như bạn bắt đầu mở sổ TK xxx, ghi số vào chổ còn để trồng, ghi số tiền vào cột Nợ, bắt đầu mở sổ TK yyy, ghi số vào chổ còn để trồng, ghi số tiền vào cột Có,

Ví dụ : Nghiệp vụ Rút tiền gửi ngân hàng về nhập quỹ : bạn ghi lập phiếu thu
Ngày 24/11/2006, Số 01, Số tiền 10.000.000,
Bạn ghi :
Phần Nhật ký:
Cột Ngày ghi sổ : 24/11/2006
Cột chứng từ : 01
Cột ngày chứng từ : 24/11/2006
Cột diễn giải : Chị A- Thủ quỹ, rút tiền gửi NH
Cột số tiền : 10.000.000
Cột ghi Nợ : 111
Cột ghi Có : 112
Ở phần Sổ cái :
TK đầu tiên, mở TK 111, bạn gõ ổ dòng trên, chỗ ... số 111
Số tiền ở Nợ : Gõ 10.000.000

TK tiếp theo , mở TK 112, bạn gõ ổ dòng trên, chỗ ... số 112
Số tiền ở Có : Gõ 10.000.000

Cuối tháng bạn cộng tổng số phát sinh, số phát sinh của từng tài khoản để lập bảng cân đối số phát sinh và lập báo cáo tài chính.

P

phuong_viettic

Guest
8/12/06
16
0
0
Ha noi
ôi trời ơi! hình thức này rắc rối wa'.mình cũng mới làm kế toán ở 1 công ty cũng mới thành lập,theo mình bạn nên chọn hình thức Nhật ký chung cho đơn giản và dễ làm.mình cũng chọn hình thức đó đấy.

H

hoathanh815

Trung cấp
12/12/06
123
2
18
Viet Nam
Hình thức Nhật ký sổ cái chính ra là hình thức dễ làm nhất, không rắc rối đâu, thường thì hình thức này là dành cho các bạn mới tập làm kế toán vì nó dễ hướng dẫn nhất.

levanton

levanton

Cao cấp
hoathanh815 nói:
Hình thức Nhật ký sổ cái chính ra là hình thức dễ làm nhất, không rắc rối đâu, thường thì hình thức này là dành cho các bạn mới tập làm kế toán vì nó dễ hướng dẫn nhất.

Rất đúng, hạch toán tổng hợp chỉ cần 1 quyển duy nhất.

C

catnhat

Guest
11/11/06
12
0
0
tphcm
anh chị có thể cho em xin mẫu sổ trên máy vi tính của hình thức kế toán Nhật ký ghi sổ để em tham khảo nhé. Thanks.

levanton

levanton

Cao cấp
catnhat nói:
anh chị có thể cho em xin mẫu sổ trên máy vi tính của hình thức kế toán Nhật ký ghi sổ để em tham khảo nhé. Thanks.

Rất tiếc là không ai giúp được bạn, vì không có hình thức kế toán nào như bạn yêu cầu.

C

catnhat

Guest
11/11/06
12
0
0
tphcm
dạ, em xin lỗi vì đã nhầm lẫn. Ý em là hình thức nhật kí sổ cái.

L

lovely.88

Guest
16/11/06
9
0
0
TPHCM
Ui da!!! Sao bạn ko đăng kí làm kế toán trên máy ấy, tiện lợi hơn nhiều.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
levanton

levanton

Cao cấp
Sửa lần cuối:
C

catnhat

Guest
11/11/06
12
0
0
tphcm
cám ơn anh levannton nhiều ạh.em đã tải về được rồi. Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ.

N

nhonhung12

Sơ cấp
Cảm ơn Anh Chung đã gửi fiel Nhât Ký Sổ Cái, Anh có thể chỉ cách làm trên sổ được không vì em tải về rồi mà khi nhập dữ liệu vào thì không chạy ra các TK trên NKSC và CDPS báo lỗi đỏ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA