Nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp, nên hay không?

• Thread starter tacngo
  • Ngày gửi
T

tacngo

Sơ cấp
20/2/11
23
1
3
binh duong
Chào các anh chị!
Em vừa vào làm cho một công ty chuyên mua bán cước vận tải quốc tế, em có xem lại sổ sách và thấy có rất nhiều Line tàu xuất hóa đơn cho cty em với thuế GTGT và thuế nhà thầu vào hàng số tiền thuế...
Ví dụ: Tiền trước thuế: 22.972.026
Thuế GTGT: XXX 1.209.054
Thành tiền: 24.181.080
Nhưng khi công ty em xuất bán lô này cho khách hàng thì ghi
Tiền trước thuế: 28.000.000
VAT: 8.000.000
Thành tiền: 36.000.000
Vì vậy chênh lệch thuế VAT đầu vào và đầu ra rất nhiều, sếp em có hỏi là bây giờ sếp không muốn đóng thuế GTGT nhiều như vậy, em có trả lời sếp là đây là tiền của khách hàng, mình chỉ thu của khách hàng rồi nộp lại cho Nhà Nước chứ k phải tiền của công ty bỏ ra.
Nhưng sếp em lại có lý lẽ riêng:
1. Tiền thì lúc nào cũng thanh toán cho Line tàu trước nhưng bên phía khách hàng lúc nào cũng để công nợ (có những khách hàng khi xuất hàng qua bên kia không có khả thi nên trốn k trả nợ vậy số tiền VAT mình lấy đâu ra để nộp cho NN. (Không có tiền để thanh khoản)
2. Sếp muốn dùng PP kê khai thuế theo pp trực tiếp, nhưng em có nghe nói nếu nộp thuế theo pp này thì CQT sẽ ấn định thuế trên doanh thu

Vậy em muốn hỏi là:
1. Tại sao đầu vào chỉ xuất có 5% mà đầu ra bên em lại phải xuất 10% (kế toán cũ có nói do bên Line tàu là Cty liên doanh), em không hiểu điều này lắm,mong các anh chị nói thêm.
2. Nếu bây giờ cty em đổi qua loại hình kê khai theo PP trực tiếp thì có lợi và hại như thế nào? và nếu có lợi thì em phải điều chỉnh lại sổ sách như thế nào...
Cảm ơn các A/C nhiều!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tacngo

Sơ cấp
20/2/11
23
1
3
binh duong
Ðề: Nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp, nên hay không?

Sao không có ai trả lời em hết vậy?????

ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương

Cũng muốn trả lời bạn nhưng chưa nắm rõ nên tìm hiểu trên mạng thì có cái này bạn thử xem tham khảo nha.
Phương pháp khấu trừ:
- Được sử dụng hóa đơn GTGT khấu trừ khi cung cấp hàng hóa dịch vụ

- Được khấu trừ thuế GTGT mua vào khi tính thuế GTGT phải nộp hàng Tháng hoặc Quý

- Thuế TNDN áp dụng thuế 20% đối với DN có doanh thu năm trước dưới 20 tỷ và thuế suất 25% đối với DN có doanh thu năm trước cao hơn 20tỷ

Phương pháp trực tiếp:
- Hóa đơn GTGT đã in trước đây phải thông báo hủy và đăng ký mua hóa đơn GTTT tại cơ quan thuế để sử dụng khi cung cấp hàng hóa dịch vụ (không có thuế GTGT)

- Không được khấu trừ thuế GTGT mua vào khi mua hàng hóa dịch vụ dù trên hóa đơn đó có thuế GTGT. Số tiền kê khai thuế trên Tờ khai thuế GTGT hàng Tháng hoặt Quý là Giá trị mua hàng đã có thuế.

- Thuế TNDN vẫn áp dụng như phương pháp khấu trừ do chưa có Thông tư hướng dẫn mới nào về thuế TNDN dành cho DN áp dụng phương pháp kê khai trực tiếp. Nghĩa là vẫn được khấu trừ chi phí bình thường khi Quyết toán thuế TNDN.

thue-GTGT
thuế GTGT năm 2014 nên áp dụng theo phương pháp nào
Vậy kế toán doanh nghiệp cần cân nhắc phương pháp nào có lợi nhất để áp dụng.

Ví dụ :

- Hàng hóa dịch vụ của DN cung cấp không có chứng từ mua vào có thuế thì nên lựa chọn phương pháp trực tiếp để giảm số thuế GTGT phải nộp, nhưng bù lại tháng nào cũng phải nộp thuế GTGT tính theo doanh thu năm trước liền kề, không phân biệt tháng đó có phát sinh doanh thu hay không.

- Còn phương pháp khấu trừ thì sau khi lấy thuế GTGT bán ra trừ thuế GTGT mua vào có chênh lệch thì mới nộp thuế. Nghĩa là tháng nào có phát sinh doanh thu mới tính thuế GTGT phải nộp (phần này không có gì thay đổi so với trước đây đối với DN kê khai thuế GTGT khấu trừ)

Sao không có ai trả lời em hết vậy?????

P

phucdinh2013

Sơ cấp
15/10/13
8
0
0
Việt Nam

1. Thuế GTGT là đánh vào mặt hàng, tùy theo mặt hàng là thuế suất 5% hay 10%, bạn xem lại mặt hàng bạn mua của khách hàng và mặt hàng bạn bán cho người ta là gì thì xuất theo thuế suất đó.
2. Lợi của PP nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp: Không phải nộp bảng kê GTGT hàng tháng, không phải nộp thuế GTGT theo pp khấu trừ, chủ động trong việc xuất và báo cáo hóa đơn...
Hại: phải hach toán THUẾ GTGT vào chi phí, làm tăng giá thành sản phẩm, không được hoàn thuế nếu thuế đầu vào thừa, vẫn phải nộp thuế khoảng 3% theo doanh thu. Nếu bán hàng cho doanh nghiệp, có một số muốn sử dụng hóa đơn THUẾ GTGT đầu vào để được khấu trừ thì người ta sẽ không muốn mua của công ty bạn.

Mình trả lời sơ qua, bạn có thắc mắc gì thì hỏi thêm

T

tacngo

Sơ cấp
20/2/11
23
1
3
binh duong

1. Thuế GTGT là đánh vào mặt hàng, tùy theo mặt hàng là thuế suất 5% hay 10%, bạn xem lại mặt hàng bạn mua của khách hàng và mặt hàng bạn bán cho người ta là gì thì xuất theo thuế suất đó.

Em đã đọc rất nhiều công văn nhưng về việc quy định thuế suất đối với các phụ phí này em vẫn chưa rõ lắm (Phí chứng từ, phí dịch vụ quản lý cont, phí dịch vụ làm hàng, THC...) theo em suy nghĩ sau khi đọc một số bài khác thì cái này phải áp thuế 10% mới đúng nhưng Line tàu lại áp giá 5 %, nếu có ý kiến nào khác thì giúp em với, chưa bao giờ làm ở lĩnh vực này nên em hơi bối rối...

H

HUYEN TRAN

Guest

Em đã đọc rất nhiều công văn nhưng về việc quy định thuế suất đối với các phụ phí này em vẫn chưa rõ lắm (Phí chứng từ, phí dịch vụ quản lý cont, phí dịch vụ làm hàng, THC...) theo em suy nghĩ sau khi đọc một số bài khác thì cái này phải áp thuế 10% mới đúng nhưng Line tàu lại áp giá 5 %, nếu có ý kiến nào khác thì giúp em với, chưa bao giờ làm ở lĩnh vực này nên em hơi bối rối...

Nếu không chắc chắn thì Bạn nên làm công văn hỏi CQ Thuế quản lý, họ sẽ trả lời cho bạn rõ.
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA