Chỉ cách làm sổ sách kế toán!

• Thread starter Minh Hieu-Lisa
  • Ngày gửi
M

Minh Hieu-Lisa

Guest
10/11/06
11
0
0
41
TP HCM
www.itvnus.com
Chào tất cả các bạn!
Mình là thành viên mới của diễn đàn, mình mới làm kế toán, mình muốn hỏi các bạn 1 tí nha: công ty mình chọn hình thức kế toán là nhật kí chung nhưng mình không biết phải cần những sổ sách gì (cty mình làm thiết kế web). Nhờ mọi người giúp mình nha

Khóa học Quản trị dòng tiền
thuyanh311

thuyanh311

Trung cấp
Hình thức Nhật Ký Chung

Bạn chạy vào Trạm Cung ứng Biểu Mẫu Thống Kê, 101 Pasteur, Q.1 (kế phòng công chứng số 1). Vào hỏi mấy chị bán sổ kế toán ở đó, người ta sẽ chỉ cho (mua trong đó rẻ hơn mà lại có hóa đơn nữa). HI HI

Nhưng về cơ bản cho hình thức Nhật ký chung gồm các loại sổ sau (sắp theo thứ tự cơ bản từ 1 đến n nhé):

1. Sổ Nhật ký chung
2. Sổ Cái
3. Sổ quỹ TM
4. Sổ TGNH
5. Sổ CP SXKD
6. Sổ Chi tiết bán hàng
7. Sổ Theo dõi lao động & Thanh toán tiền công (nếu Cty bạn in bảng lương ra thì không cần mua sổ này cũng được, bạn sẽ in ra 2 bảng lương: 1 bản kẹp chứng từ chi, 1 bản lưu đến cuối năm thì đóng thành quyển).
8. Sổ Chi tiết thanh toán (theo dõi công nợ TK 131, 331)
9. Sổ theo dõi thuế GTGT (tùy Chi cục thuế có yêu cầu hay không)
10. Sổ Chi tiết vật tư, sản phẩm, hàng hóa (nếu Cty có SX hoặc có hàng hóa lưu kho)

Vậy là cũng đủ mệt rồi đấy, chúc bạn công tác tốt nhé! :dog1:

Sửa lần cuối:
nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
Chị ơi bên công ty em do nguoi truoc chỉ làm kế toán bán thời gian n6n6 không có đầy đù các loại sổ chỉ có sổ cái, sổ theo dõi chi tiết 1 số TK, sổ nhật ký chung là hết rùi, cơ cấu công ty em rất nhỏ, làm theo hình thức nhật ký chug đã 2 năm rùi nhưng nếu thíe6u các sổ kia thì có bị làm sao ko ạ?

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
nguoiquangnam nói:
Chị ơi bên công ty em do nguoi truoc chỉ làm kế toán bán thời gian n6n6 không có đầy đù các loại sổ chỉ có sổ cái, sổ theo dõi chi tiết 1 số TK, sổ nhật ký chung là hết rùi, cơ cấu công ty em rất nhỏ, làm theo hình thức nhật ký chug đã 2 năm rùi nhưng nếu thíe6u các sổ kia thì có bị làm sao ko ạ?
Chắc là không sao đâu vì còn do cách quản lý và quy mô của từng doanh nghiệp, thường đối với cơ quan thuế khi vào kiểm tra họ chỉ cần xem Sổ cái thôi.

H

huongmuahe82

Guest
30/11/06
3
0
0
P.16, Q. Gò Vấp
Chào tất cả các bạn!
Mình cũng là thành viên mới của diễn đàn, mình mới được nhận vào làm kế toán ở công ty Forwarder mới thành lập. Trước đây mình chỉ làm KT tổng hợp (ở Forwarder), bây giờ mình phải bắt đầu từ đầu một mình. Tất cả đều mới mẻ hết, mình không biết bắt đầu từ đâu cho logic. Nhờ mọi người giúp mình với nha!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA