Truy thu tăng mới tham gia bảo hiểm lần đầu

• Thread starter Tam Thu
  • Ngày gửi
T

Tam Thu

Sơ cấp
12/12/13
16
2
1
35
Ha Noi
Nhà mềnh ơi cho em hỏi chút ạ: Tháng 4 này em làm thủ tục tham gia bảo hiểm lần đầu. Nhưng lại làm truy thu từ tháng 1/2014 cơ. Mọi người cho em hỏi lý do tăng chậm là gì thì là hợp lý ạ. Em hỏi để khỏi phải đi lại nhiều. Cq bảo hiểm cách cty em gần 10km. Nên em rất ngại hehe. Mỗi lần lên mỗi người hướng dẫn cứ sửa đi sửa lại mãi. Hơi nản. Nhà mềnh giúp em với nhé!
Cảm ơn cả nhà nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thaomaiyeupeo

Guest
1/4/14
0
0
0
Hà Nội
Ðề: Truy thu tăng mới tham gia bảo hiểm lần đầu

Mình cũng chuẩn bị tham ra bảo hiểm mà không biết sẽ đóng như thế nào nữa???????

T

Trinh xinh

Sơ cấp

Bạn có thể ghi Lý do trên mẫu công văn D01b-TS (đối với Công ty): ...được tham gia BHXH từ...nhưng do sơ suất chưa báo tăng nên Công ty gửi công văn đề nghị truy thu BHXH cho... từ ... đến...

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
266
6
18
TP.HCM

Nhà mềnh ơi cho em hỏi chút ạ: Tháng 4 này em làm thủ tục tham gia bảo hiểm lần đầu. Nhưng lại làm truy thu từ tháng 1/2014 cơ. Mọi người cho em hỏi lý do tăng chậm là gì thì là hợp lý ạ. Em hỏi để khỏi phải đi lại nhiều. Cq bảo hiểm cách cty em gần 10km. Nên em rất ngại hehe. Mỗi lần lên mỗi người hướng dẫn cứ sửa đi sửa lại mãi. Hơi nản. Nhà mềnh giúp em với nhé!
Cảm ơn cả nhà nhiều!

Cty bạn thành lập và đi vào hoạt động từ thời gian nào bạn ko nói. Nếu BHXH bắt truy thu từ tháng 1/2014 thì có lẽ cty hoạt động trong thời gian này. Căn cứ vào mẫu hoặc bạn có thể tự làm công văn nêu rõ lý do tham gia BH trễ là do thời gian thành lập ban đầu cty hoạt động chưa ổn định, nhân sự công ty chưa chính thức nên không ký hợp đồng dài hạn được. Cho tới nay tình hình nhân sự phần nào đã ổn định nên cty mới đăng ký tham gia BH. Mới có mấy tháng BHXH không truy đâu bạn.
Có 1 điều bạn phải chấp nhận: Bạn phải đi tới lui liên tục thôi, đừng nói là 10km cho dù 50km bạn cũng phải chịu. Trong quá trình đặt câu hỏi đề nghị bạn nghiêm túc trong câu từ!

T

Tam Thu

Sơ cấp
12/12/13
16
2
1
35
Ha Noi

Vâng em cảm ơn anh chị rất nhiều!
Công ty em thành lập từ tháng 10/2011 cơ ạ. Nhưng bây giờ GĐ bên em mới đóng bảo hiềm cho nhân viên ạ.
Tại vì công ty cả GĐ có 3 người thôi ạ. Có thêm 3ng đóng BH nhờ. Hai người có em bé từ tháng 1, tháng 2 nên muốn truy thu từ tháng 1 để được hưởng chế độ thai sản ạ. Công ty có mỗi em làm kế toán nên mới ngại đi ạ. Bác nóng tính thế.

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
266
6
18
TP.HCM

Vâng em cảm ơn anh chị rất nhiều!
Công ty em thành lập từ tháng 10/2011 cơ ạ. Nhưng bây giờ GĐ bên em mới đóng bảo hiềm cho nhân viên ạ.
Tại vì công ty cả GĐ có 3 người thôi ạ. Có thêm 3ng đóng BH nhờ. Hai người có em bé từ tháng 1, tháng 2 nên muốn truy thu từ tháng 1 để được hưởng chế độ thai sản ạ. Công ty có mỗi em làm kế toán nên mới ngại đi ạ. Bác nóng tính thế.

Vậy thì bạn phải chịu mức truy thu y như BHXH đã thông báo. Làm như thế nào thì bạn phải hỏi nhân viên ở đó người ta hướng dẫn.
Trước khi post bài bạn vui lòng đọc nội quy. Khi post bài hỏi hay trả lời phải nghiêm túc trong câu, không vui đùa giỡn trong đó vì vấn đề bạn nêu ra là vấn đề bạn không giải quyết được và đang nhờ người khác. Cho nên đòi hỏi nghiêm túc để được chính xác cách giải quyết. Thân.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA