Phần thuế GTGT không được khấu trừ hạch toán vào tài khoản nào?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 16
9,962 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của kimcuong_29
    Địa chỉ
    ngoc thuy - long bien
    Post Thanks / Like
    kimcuong_29 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Phần thuế GTGT không được khấu trừ hạch toán vào tài khoản nào?

Chào các bạn!
    Mình đang vướng mắc ở một khâu hạch toán mà không biết phải làm sao đây ? Các bạn giúp mình với nhé.
    Công ty mình làm về đào tạo tin học và phần mềm, dịch vụ, vì đào tạo, và phần mềm bán ra không chịu thuế GTGT. Nên hàng tháng kèm theo tờ khai thuế mình còn phải làm thêm 01 bảng "Phân bổ thuế GTGT". Số thuế không được khấu trừ mình có hạch toán vào TK 642 như vậy không biết có đúng không ???
    Các bạn hãy giúp mình với nhé!
    Cảm ơn nhiều !

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp trung Hình đại diện của Ngọc Trâm
    Địa chỉ
    Tp.Hồ Chí Minh
    Post Thanks / Like
    Ngọc Trâm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Khi e làm bảng 02B/GTGT "Phân bổ thuế GTGT" e sẽ tính ra được số thuế GTGT được khấu trừ và khg được k/trừ. Căn cứ vào đó e định khoản 642/1331 - phần thuế không được k/trừ và 3331/1331 - phần thuế được k/trừ

4. Moderator Hình đại diện của NPT
    Địa chỉ
    webketoan
    Post Thanks / Like
    NPT vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Ngọc Trâm
    Khi e làm bảng 02B/GTGT "Phân bổ thuế GTGT" e sẽ tính ra được số thuế GTGT được khấu trừ và khg được k/trừ. Căn cứ vào đó e định khoản 642/1331 - phần thuế không được k/trừ và 3331/1331 - phần thuế được k/trừ
    Được khấu trừ không có nghĩa đã khấu trừ.
    Thuế GTGT được khấu trừ: Ghi Nợ 133/111,112
    Thuế GTGT đã khấu trừ : Ghi Nợ 3331/133

5. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Song Huong
    Địa chỉ
    Hỏi quê, rằng mộng ban đầu đã xa
    Post Thanks / Like
    Song Huong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi kimcuong_29
    Chào các bạn!
    Mình đang vướng mắc ở một khâu hạch toán mà không biết phải làm sao đây ? Các bạn giúp mình với nhé.
    Công ty mình làm về đào tạo tin học và phần mềm, dịch vụ, vì đào tạo, và phần mềm bán ra không chịu thuế GTGT. Nên hàng tháng kèm theo tờ khai thuế mình còn phải làm thêm 01 bảng "Phân bổ thuế GTGT". Số thuế không được khấu trừ mình có hạch toán vào TK 642 như vậy không biết có đúng không ???
    Cảm ơn nhiều !
    Khi mua hàng NVL, hàng hoá, TSCĐ không phân biệt được dùng cho đối tượng chịu thuế và không chịu thuế GTGT ghi:
    Nợ 152, 153, 156, 211…
    Nợ 133
    Có 111, 112, 331.
    Số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ tính theo tỉ lệ % giữa doanh thu bán hàng cung cấp dịch vụ chịu thuế GTGT so với doanh thu bán hàng cung cấp dịch vụ phát sinh trong kỳ tính vào chi phí trong kỳ ghi:
    Nợ 632, 627, 641, 642…
    Có 133.
    Nếu số thuế GTGT không được khấu trừ có giá trị lớn được phân bổ vào chi phí của các kỳ sau ghi:
    Nợ 142, 242
    Có 133.
    Định kỳ phân bổ vào chi phí ghi:
    Nợ 632, 627, 641, 642…
    Có 142, 242

Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Nguyen Phuoc Thien
    Được khấu trừ theo tỉ lệ % giữa doanh thu bán hàng cung cấp dịch vụ chịu thuế GTGT so với doanh thu bán hàng cung cấp dịch vụ phát sinh trong kỳ chứ không phải được hoàn thuế GTGT.

Thân
    Em ơi lửa tắt bình khô rượu
    Đời vắng em rồi say với ai

6. Moderator Hình đại diện của NPT
    Địa chỉ
    webketoan
    Post Thanks / Like
    Bởi songhuong
    Được khấu trừ theo tỉ lệ % giữa doanh thu bán hàng cung cấp dịch vụ chịu thuế GTGT so với doanh thu bán hàng cung cấp dịch vụ phát sinh trong kỳ chứ không phải được hoàn thuế GTGT.
    Bên Nợ TK 133 là thuế GTGT được khấu trừ
    Bên có TK 133 là thuế GTGT đã khấu trừ, đã hoàn.

Bởi Ngọc trâm
    3331/1331 - phần thuế được k/trừ
    Nếu anh songhuong đồng ý hạch toán thế này là đúng thì cho em sách hướng dẫn được không?Theo em thì nó là sai.

7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Song Huong
    Địa chỉ
    Post Thanks / Like
    Bên Nợ TK 133 là thuế GTGT được khấu trừ
    Bên có TK 133 là thuế GTGT đã khấu trừ, đã hoàn.

Nếu anh songhuong đồng ý hạch toán thế này là đúng thì cho em sách hướng dẫn được không?Theo em thì nó là sai.
    Kết cấu nội dung phản ảnh của tài khoản 133
    Bên nợ:
    Số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ
    Bên có:
    - Số thuế GTGT đầu vào đã khấu trừ;
    - Thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ mua vào nhưng đã trả lại, được giảm giá;
    - Kết chuyển số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ;
    - Số thuế GTGT đầu vào đã được hoàn lại.
    Số dư nợ:
    Số thuế GTGT đầu vào còn được khấu trừ, số thuế GTGT đầu vào được hoàn lại nhưng NSNN chưa hoàn trả.
    Theo: Hệ thống kế toán Việt Nam – Nhà Xuất Bản Tài Chính – năm 2006, trang 62

Phương pháp hạch toán trang:
    Hệ thống kế toán Việt Nam – Nhà Xuất Bản Tài Chính – năm 2006, trang 64, 65.

Chào các bạn!

Cảm ơn nhiều !

- kimcuong_29 hỏi số thuế không được khấu trừ do không phân biệt được hàng hoá dịch vụ mua vào dùng cho đối tượng chịu thuế và không chịu thuế GTGT hạch toán như thế nào.
    - Bạn nhầm trường hợp hoàn thuế do đầu vào > đầu ra
    - Bạn nhầm Nợ và Có. Bút toán đúng: Ghi Nợ 111,112/ Có 133

Thân mến

8. Moderator Hình đại diện của xuantham
    Địa chỉ
    SG
    Post Thanks / Like
    xuantham vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Tôi nghỉ bài số 4 của Song Hương đủ trả lời rồi. Bạn Kim Cuong và Ngoc Trâm chịu khó phân tích kỹ để hiểu đi.

Chi đồng quan điiểm của Thiên ở bài 5. Phản ánh TGTGT đươc khấu trừ bên Nợ của 133. TGTGT được khấu trừ khác với TGTGT đã khấu trừ

Song Huong dẫn chứng đúng nhưng lại đem cái đó chứng minh cho cái sai của Ngoc Trâm
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Ngoc Tram
    <==không chính xác
    thay đổi nội dung bởi: xuantham, ngày 27-11-2006 lúc 23:33

9. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của Nguyen Tu Anh
    Địa chỉ
    Hà Nội - TP. HCM
    Post Thanks / Like
    Nguyen Tu Anh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Song Huong
    Kết cấu nội dung phản ảnh của tài khoản 133
    Bên nợ:
    Số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ
    Bên có:
    - Số thuế GTGT đầu vào đã khấu trừ;
    - Thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ mua vào nhưng đã trả lại, được giảm giá;
    - Kết chuyển số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ;
    - Số thuế GTGT đầu vào đã được hoàn lại.
    Số dư nợ:
    Số thuế GTGT đầu vào còn được khấu trừ, số thuế GTGT đầu vào được hoàn lại nhưng NSNN chưa hoàn trả.
    Chép lại như thế này không có nghĩa là đã hiểu được câu hỏi của người muốn giải đáp thắc mắc. Anh Nguyen Phuoc Thien cho rằng: khi nào thuế GTGT chính thức được khấu trừ mới đưa vào TK 133; còn khi mà chưa biết thuế GTGT đầu vào đó được khấu trừ bao nhiêu thì không hạch toán tất cả vào TK 133.

Tuy nhiên, theo em thì không phải như thế. Theo sách hướng dẫn hạch toán kế toán theo Quyết định 15/2006/QĐ-BTC thì khi không thể hạch toán riêng được thì số thuế GTGT đầu vào vẫn được hạch toán vào TK 133. Nhưng đến cuối kỳ, kế toán phải xác định lại số thuế GTGT được khấu trừ theo tỷ lệ (%) giữa doanh thu bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế so với tổng doanh thu bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ phát sinh trong kỳ.

Số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ sẽ được tính vào giá vốn của hàng bán ra hoặc chi phí sản xuất, kinh doanh tùy theo từng trường hợp cụ thể. Trường hợp số thuế GTGT không được khấu trừ có giá trị lớn thì tính vào giá vốn hàng bán trong kỳ tương ứng với doanh thu trong kỳ, số còn lại tính vào giá vốn hàng bán ra của kỳ kế toán sau.
    Nghĩ đơn giản cho đời thanh thản

10. Moderator Hình đại diện của NPT
    Địa chỉ
    webketoan
    Post Thanks / Like
    To: Anh song huong
    Anh trích dẫn không đúng mục đích câu hỏi của em rồi.
    Bởi Ngọc trâm
    Em muốn hỏi em câu này đúng hay sai.Nếu đúng thì sách nào hướng dẫn, nếu sai vì sau anh bát ý kiến của em.

Nguyên văn bởi Nguyen Phuoc Thien
    Bởi songhuong

11. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Song Huong
    Địa chỉ
    Post Thanks / Like
    Chào các bạn!…Công ty mình làm về đào tạo tin học và phần mềm, dịch vụ, vì đào tạo, và phần mềm bán ra không chịu thuế GTGT. Nên hàng tháng kèm theo tờ khai thuế mình còn phải làm thêm 01 bảng "Phân bổ thuế GTGT". Số thuế không được khấu trừ mình có hạch toán vào TK 642 như vậy không biết có đúng không ???Các bạn hãy giúp mình với nhé!Cảm ơn nhiều !
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Ngọc Trâm
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Nguyen Tu Anh
    Chép lại như thế này không có nghĩa là đã hiểu được câu hỏi của người muốn giải đáp thắc mắc
    Câu hỏi của kimcuong_29 hết sức đơn giản và trả lời của Ngọc Trâm là chính xác tuy chưa đầy đủ.

To: Anh song huongAnh trích dẫn không đúng mục đích câu hỏi của em rồi.
    Trích nguyên văn:
    Bởi Ngọc trâm3331/1331 - phần thuế được k/trừ
    Em muốn hỏi em câu này đúng hay sai.Nếu đúng thì sách nào hướng dẫn, nếu sai vì sau anh bát ý kiến của em.
    Đơn vị nào nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ có phát sinh thuế GTGT đầu vào, thuế GTGT đầu ra; hàng hoá dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế GTGT cuối tháng đều có bút toán này.

Thân mến
    thay đổi nội dung bởi: Song Huong, ngày 29-11-2006 lúc 00:43