Làm thế nào để truy xuất hàng tồn xem có đủ hàng giao đơn đặt hàng cho khách

• Thread starter pezit06
  • Ngày gửi
P

pezit06

Sơ cấp
2/4/14
7
0
0
33
tp hcm
Chào cả nhà,
em muốn tra cứu tồn kho xem có đáp ứng được nhu cầu đơn đặt hàng không thì phải làm sao??
ví dụ: số lượng tồn kho như sau:
hàng A: 15 cái
hàng B: 14 cái
hàng C: 20 cái
Rồi e có nhu cầu đơn hàng của khách như sau:
Tên Hàng hóa tuần 1 tuần 2 tuần 3 tuần 4
hàng A 1 2 3 0
hàng B 5 7 3 1
hàng C 1 1 1 1

cho em hỏi thêm, trường hợp nếu kết số lượng Tồn cuối kì < số lượng đặt từ "DAT HANG" thì có cách gì để phát hiện không ah?
Ví dụ:
hàng B tồn kho 14 cái nhưng tuần 1 và tuần 2 giao hết 12 cái, tuần thứ 3 sẽ bị thiếu hàng, em muốn phát hiện ra giá trị này để nhập thêm hàng về bán. em có khoảng 20 loại hàng, khách cũng mấy chục người mà không rành về excel nên em hoa hết cả mắt.

Xin chỉ giúp em.
Cảm ơn anh chị rất nhiều. Anh chị có mail hay yahoo gì cho e xin.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hoakhe

Hoakhe

Trung cấp
22/12/09
167
4
18
Ninh Bình
Ðề: Làm thế nào để truy xuất hàng tồn xem có đủ hàng giao đơn đặt hàng cho khách

Chào cả nhà,
em muốn tra cứu tồn kho xem có đáp ứng được nhu cầu đơn đặt hàng không thì phải làm sao??
ví dụ: số lượng tồn kho như sau:
hàng A: 15 cái
hàng B: 14 cái
hàng C: 20 cái
Rồi e có nhu cầu đơn hàng của khách như sau:
Tên Hàng hóa tuần 1 tuần 2 tuần 3 tuần 4
hàng A 1 2 3 0
hàng B 5 7 3 1
hàng C 1 1 1 1

cho em hỏi thêm, trường hợp nếu kết số lượng Tồn cuối kì < số lượng đặt từ "DAT HANG" thì có cách gì để phát hiện không ah?
Ví dụ:
hàng B tồn kho 14 cái nhưng tuần 1 và tuần 2 giao hết 12 cái, tuần thứ 3 sẽ bị thiếu hàng, em muốn phát hiện ra giá trị này để nhập thêm hàng về bán. em có khoảng 20 loại hàng, khách cũng mấy chục người mà không rành về excel nên em hoa hết cả mắt.

Xin chỉ giúp em.
Cảm ơn anh chị rất nhiều. Anh chị có mail hay yahoo gì cho e xin.
Em gửi file số liệu lên đây để mọi người làm giúp cho.

P

pezit06

Sơ cấp
2/4/14
7
0
0
33
tp hcm
Ðề: Làm thế nào để truy xuất hàng tồn xem có đủ hàng giao đơn đặt hàng cho khách

Http://www.mediafire.com/view/kok4omwd44tty5t/DATHANG.xls
em muốn tra cứu hàng tồn cuối kì trong sheet NXT để xem có đáp ứng được nhu cầu đơn hàng trong sheet DAT HANG và nếu thiếu thì làm sao để phát hiện. Em không rành lắm về excel nên chưa biết cụ thể phải làm sao. Thanks!

Em gửi file số liệu lên đây để mọi người làm giúp cho.

Http://www.mediafire.com/view/kok4om...5t/DATHANG.xls
em muốn tra cứu hàng tồn cuối kì trong sheet NXT để xem có đáp ứng được nhu cầu đơn hàng trong sheet DAT HANG và nếu thiếu thì làm sao để phát hiện. Em không rành lắm về excel nên chưa biết cụ thể phải làm sao. Thanks!

S

SA_DQ

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
29/6/05
569
100
43
66
HCM city
ÐTrước tiên mình nói với nhau về đường hướng cái đã:

Theo mình bạn nên có thêm 1 trang tính 'DMHH' (danh mục hàng hóa)
Nó gồm các trường như sau:
STT|Mã |Tên hàng|ĐVT|Tồn đầu năm| Tồn T01|. . . |Tồn T (hiện tại -1)|

Tồn các tháng trong năm được bổ sung số liệu bằng cách sau:

Khi ô [D5] thuộc trang 'DAT HANG' là ngày cuối tháng nào đó; 1 macro sẽ hỏi bạn có nhập tồn cuối tháng không?
Nếu đồng í sẽ ghi số liệu vô cột tương ứng của tháng đó tại trang 'DMHH'.

Để tìm số liệu nhập xuất tồn của 1 chu kì nào đó trong 1 tháng cụ thể (ví dụ tuần thứ 2 của tháng, từ ngày 7 tới ngày 14), ta tiến hành các bước sau:

(*) Truy tìm số liệu tồn cuối tháng trước tại 'DMHH';
(*) Truy tìm số liệu nhập của trang 'Nhap' từ đầu tháng đến ngày trước ngày đầu chu kỳ (06)
(*) Tương tự truy số liệu xuất thời kỳ như vậy ở trang 'Xuat'
Tổng đại số này ghi vô cột [Tồn đầu] của trang 'NXT'

Số liệu 2 cột kế tiếp cũng như cách trên mà thôi (Mình hày xài AdvancedFilter với sự trợ giúp bỡi VBA)

. . . . . .

Nếu bạn không thấy trỡ ngại nhiều lắm, chúng ta sẽ tiếp!

Thân ái & chúc vui!

Hoakhe

Hoakhe

Trung cấp
22/12/09
167
4
18
Ninh Bình

Không hiểu sao chị kg tải được file. Em gửi file vào Email: nhanq5@yahoo.com.vn chị xem có giúp gì được không nhé.

SA_QD: Mình không rành cách làm của bạn :wall:

P

pezit06

Sơ cấp
2/4/14
7
0
0
33
tp hcm
Ðề: ÐTrước tiên mình nói với nhau về đường hướng cái đã:

Không hiểu sao chị kg tải được file. Em gửi file vào Email: nhanq5@yahoo.com.vn chị xem có giúp gì được không nhé.

SA_QD: Mình không rành cách làm của bạn :wall:
em gửi chĩ rồi đó. chị check mail nha!

Theo mình bạn nên có thêm 1 trang tính 'DMHH' (danh mục hàng hóa)
Nó gồm các trường như sau:
STT|Mã |Tên hàng|ĐVT|Tồn đầu năm| Tồn T01|. . . |Tồn T (hiện tại -1)|

Tồn các tháng trong năm được bổ sung số liệu bằng cách sau:

Khi ô [D5] thuộc trang 'DAT HANG' là ngày cuối tháng nào đó; 1 macro sẽ hỏi bạn có nhập tồn cuối tháng không?
Nếu đồng í sẽ ghi số liệu vô cột tương ứng của tháng đó tại trang 'DMHH'.

Để tìm số liệu nhập xuất tồn của 1 chu kì nào đó trong 1 tháng cụ thể (ví dụ tuần thứ 2 của tháng, từ ngày 7 tới ngày 14), ta tiến hành các bước sau:

(*) Truy tìm số liệu tồn cuối tháng trước tại 'DMHH';
(*) Truy tìm số liệu nhập của trang 'Nhap' từ đầu tháng đến ngày trước ngày đầu chu kỳ (06)
(*) Tương tự truy số liệu xuất thời kỳ như vậy ở trang 'Xuat'
Tổng đại số này ghi vô cột [Tồn đầu] của trang 'NXT'

Số liệu 2 cột kế tiếp cũng như cách trên mà thôi (Mình hày xài AdvancedFilter với sự trợ giúp bỡi VBA)

. . . . . .

Nếu bạn không thấy trỡ ngại nhiều lắm, chúng ta sẽ tiếp!

Thân ái & chúc vui!
thật sự là em không hiểu mấy cái macro. trong trường k có được học.có cách nào dễ hiểu hơn không. Sếp bắt làm. chắc e die sớm quá!!!

Hoakhe

Hoakhe

Trung cấp
22/12/09
167
4
18
Ninh Bình

em gửi chĩ rồi đó. chị check mail nha!
Trong bảng em gửi, giá xuất và giá nhập là giá đã có thuế hay giá chưa có thuế? Em phải tính luôn lãi lỗ tức là phải tính giá vốn của hàng bán nữa?

K

KIENDANG200888

Trung cấp
23/4/11
133
3
16
35
đà nẵng

Mình đã gửi mail cho bạn rồi nhe! Mình dùng hàm excel thông thường thôi. Bạn xem thử nhe! Cột K trong sheet "NXT" là lượng hàng bạn cần nhập để đáp ứng nhu cầu của các đơn đặt hàng tính cho từng loại hàng hóa (Nếu phát sinh nhu cầu đặt hàng về, ô sẽ hiện màu xanh). Có gì thắc mắc bạn mail lại mình nhe!
Chúc thành công!

P

pezit06

Sơ cấp
2/4/14
7
0
0
33
tp hcm

Trong bảng em gửi, giá xuất và giá nhập là giá đã có thuế hay giá chưa có thuế? Em phải tính luôn lãi lỗ tức là phải tính giá vốn của hàng bán nữa?
Dạ em chỉ quản lý về số lượng thôi, bỏ luôn cái phần giá và lãi lỗ gì luôn. tại bảng đó e down trên mạng, xóa mấy cột đó sợ bị ảnh hưởng.
Em giao hàng theo tuần. VD như trong sheet XNT TD1 mình tồn 9 cái. Tuần 1 mình giao khách A và B là 2 cái, còn 7 cái, tuần 2 giao 4 cái còn 3 cái. tuần 3 phải giao 4 cái thì thiếu. Em không biết phải sắp xếp dữ liệu và làm sao để biết là tuần 3 sẽ thiếu hàng, tại sắp tới em làm luôn bảng theo dõi 52 tuần luôn.Thanks chị nhiều nha!

Hoakhe

Hoakhe

Trung cấp
22/12/09
167
4
18
Ninh Bình

Em hãy đọc kỹ 8 mục lưu ý trong sheet "Nhap lieu" nhé.

Đính kèm

• WKT_NXT HH_2014_2.xls
    355 KB · Lượt xem: 136
S

SA_DQ

29/6/05
569
100
43
66
HCM city

Bạn xem theo file

:angel: :angel: :angel:
:005: :005: :005:

Đính kèm

• gpeVatTu.rar
    82.7 KB · Lượt xem: 137
S

SA_DQ

29/6/05
569
100
43
66
HCM city

Bạn xem theo file

:angel: :angel: :angel:
:005: :005: :005:

Đính kèm

• gpeVatTu.rar
    76.6 KB · Lượt xem: 85
P

pezit06

Sơ cấp
2/4/14
7
0
0
33
tp hcm

Chị ơi chị xem giúp em, em mới chèn thêm 2 cột "Số PO" và "Ngày PO" vào sheet NHAP. Mỗi lần mở file lên bấm vào bất cứ ô nào trong sheet NHAP nó cũng báo lỗi gì á.
https://www.mediafire.com/?wzncp2c1pszp3pq
Còn đây là file gốc https://www.mediafire.com/?r6g62rdz1m69tpd có sử dụng macro hay gì đó ở cột Mã hàng trong 2 sheet NHAP và XUAT, chắc tại em chèn thêm cột nên nó bị lỗi. Nếu đúng vậy thì chị xoá giúp em với. Em không biết về mấy cái này.
Thanhk chị nhiều!

Sửa lần cuối:
P

pezit06

Sơ cấp
2/4/14
7
0
0
33
tp hcm

Chị ơi chị xem giúp em, em mới chèn thêm 2 cột "Số PO" và "Ngày PO" vào sheet NHAP. Mỗi lần mở file lên bấm vào bất cứ ô nào trong sheet NHAP nó cũng báo lỗi gì á.
Còn đây là file gốc https://www.mediafire.com/?r6g62rdz1m69tpd có sử dụng macro hay gì đó ở cột Mã hàng trong 2 sheet NHAP và XUAT, chắc tại em chèn thêm cột nên nó bị lỗi. Nếu đúng vậy thì chị xoá giúp em với. Em không biết về mấy cái này.
Thanhk chị nhiều!

Hoakhe

Hoakhe

Trung cấp
22/12/09
167
4
18
Ninh Bình

Thanhk chị nhiều!
Chị không rành về một số công thức trong file của em nên ... chịu. Vậy là file chị làm em không dùng được :wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA