Hỏi: quỹ phúc lợi gửi tiết kiệm ngân hàng ?

• Thread starter diepthanh
  • Ngày gửi
D

diepthanh

Sơ cấp
13/9/05
38
1
8
Tp. HoChiMinh
Chào các anh chị.
Đơn vị mình là đơn vị HCSN được trích quỹ phúc lợi (TK4312)
Sếp không cho tồn quỹ nhiều đề nghị kế toán gửi tiết kiệm ngân hàng có kỳ hạn kiếm lãi
Em không biết định khoản như thế nào? tiền lãi khi đáo hạn mình hạch toán vào luôn phúc lợi được không nhỉ
Mong các anh chị hướng dẫn giúp em với
Cảm ơn rất nhiều .

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
diepthanh nói:
Chào các anh chị.
Sếp không cho tồn quỹ nhiều đề nghị kế toán gửi tiết kiệm ngân hàng có kỳ hạn kiếm lãi
Em không biết định khoản như thế nào? tiền lãi khi đáo hạn mình hạch toán vào luôn phúc lợi được không nhỉ
Cảm ơn rất nhiều .
Quĩ phúc lợi có thể gửi tiết kiệm được bạn ạ.
hạch toán nó như một khoản tiền gửi thôi, lãi từ nó sinh ra đương nhiên là phục vụ phúc lợi rồi.

H

hongha

Guest
6/10/05
14
0
0
Ha Noi
diepthanh nói:
Chào các anh chị.
Cảm ơn rất nhiều .
Qũy phúc lợi biểu hiện nguồn hình thành tài sản; tài sản đó đựơc chi theo quy định của NN và Đơn vị; nó có thể ở quỹ tiền mặt hoặc Tk tiền gửi. Nếu ở TK tiền gửi thì sẽ PS lãi. Song Tk tiền gửi có nhiều nguồn nên để đơn giản mà đúng chế độ thì bạn hạch lãi đó vào doanh thu cuối kỳ kế toán xác định chênh lệch thu chi và phân bổ theo quy định, có thể vào quỹ phúc lợi.
Chúc bạn thành công!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
diepthanh nói:
Chào các anh chị.
Cảm ơn rất nhiều .
Khi gửi:
N121/C111 (tiền gửi có kỳ hạn không hạch toán vào 112)
Lãi được hưởng:
N111, 112/C4312(hoặc qua TK531).

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
PHIHUNGVN nói:
Quĩ phúc lợi có thể gửi tiết kiệm được bạn ạ.
hạch toán nó như một khoản tiền gửi thôi, lãi từ nó sinh ra đương nhiên là phục vụ phúc lợi rồi.

theo em được biết, căn cứ vào điều 3, quy chế về tiền gửi tiết kiệm ban hàn kèm theo quyết định 1160/2004/QĐ-NHNN của Ngân hàng nhà nước ngày 13/09/2004 thì:
- Đối tượng gửi tiết kiệm là CÁ NHÂN

vì vậy, các doanh nghiệp, tổ chức kinh doanh không được gởi tiền vào tài khoản tiết kiệm.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
vitconlonton nói:
theo em được biết, căn cứ vào điều 3, quy chế về tiền gửi tiết kiệm ban hàn kèm theo quyết định 1160/2004/QĐ-NHNN của Ngân hàng nhà nước ngày 13/09/2004 thì:

vì vậy, các doanh nghiệp, tổ chức kinh doanh không được gởi tiền vào tài khoản tiết kiệm.
Vậy hả, thế mà bên tôi có một số đơn vị gửi tiết kiệm tiền từ quĩ phúc lợi chẳng thấy ngân hàng nào bảo là không được. Và qua nhiều đoàn kiểm toán, thanh tra không ai nói thế là sai sao nhỉ ???

• Like
Reactions: Mẹ milo
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
PHIHUNGVN nói:
Vậy hả, thế mà bên tôi có một số đơn vị gửi tiết kiệm tiền từ quĩ phúc lợi chẳng thấy ngân hàng nào bảo là không được. Và qua nhiều đoàn kiểm toán, thanh tra không ai nói thế là sai sao nhỉ ???

:wall: cái vụ này em cũng đang có rất nhiều thắc mắc, khi đi học ở ngân hàng cũng như tham khảo từ 1 số giáo viên, bạn bè làm ở Ngân hàng, em được biết công ty hay tổ chức không thể gửi tiền gửi tiết kiệm có kỳ hạn. Nhưng khi bộ tài chính ban hành cái bảng hệ thống tài khoản thì em lại thấy có cái tài khoản tiền gửi tiết kiệm có kỳ hạn.
Không lẽ ngân hàng nhà nước quy định 1 kiểu, bộ tài chính quy định 1 kiểu ???:wall:

L

langriser

Guest
28/1/05
72
6
0
41
Nha Trang
Nguyên văn bởi vitconlonton

Em nói đúng lắm cơ quan anh không gửi tiết kiệm chỉ gửi ngân hàng thôi em ạ :biggrin: mà một khi đã gửi ngân hàng thì tất nhiên phải có lãi rồi em à.

Nguyên văn bởi diepthanh:

:quiet: Cái này thì không ai cấm nhưng nó dễ gây nên tội lỗi em ạ :biggrin:
Khá nhiều vụ án rồi đó em ạ, "lãi phúc lợi để ngoài sổ sách", nếu cơ quan em mà có bè cánh thì đây là một trong những nội dung tố cáo đó em :biggrin:

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Quỹ dự phòng ổn định thu nhập được sử dụng như thế nào?

Đơn vị em năm 2006 thực hiện theo NĐ10 (Đơn vị tự đảm bảo 1 phần chi phí hoạt động). Năm 2007 thực hiện theo ND43 (Đơn vị tự đảm bảo chi phí hoạt động). Hiện nay Quỹ dự phòng ổn định thu nhập còn tồn khá lớn. Theo NĐ 43 thì Quỹ dự phòng ổn định thu nhập để bảo đảm thu nhập cho người lao động. Cho em hỏi cuối năm 2007 sau khi trích tối thiểu 25% để lập Quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp, trả thu nhập tăng thêm cho người lao động, trích lập các quỹ còn lại theo qui định. Sau đó đơn vị có thể lấy Quỹ dự phòng ổn định thu nhập để chi thêm cho người lao động không.
Các anh chị có văn bản nào cụ thể về chi Quỹ dự phòng ổn định thu nhập thì cho em biết vơí nhe.
Anh PhiHung ơi, giúp em nhé!

K

kimhuy

Guest
6/2/06
49
0
0
47
Hanoi
Đơn vị em năm 2006 thực hiện theo NĐ10 (Đơn vị tự đảm bảo 1 phần chi phí hoạt động). Năm 2007 thực hiện theo ND43 (Đơn vị tự đảm bảo chi phí hoạt động). Hiện nay Quỹ dự phòng ổn định thu nhập còn tồn khá lớn. Theo NĐ 43 thì Quỹ dự phòng ổn định thu nhập để bảo đảm thu nhập cho người lao động. Cho em hỏi cuối năm 2007 sau khi trích tối thiểu 25% để lập Quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp, trả thu nhập tăng thêm cho người lao động, trích lập các quỹ còn lại theo qui định. Sau đó đơn vị có thể lấy Quỹ dự phòng ổn định thu nhập để chi thêm cho người lao động không.
Các anh chị có văn bản nào cụ thể về chi Quỹ dự phòng ổn định thu nhập thì cho em biết vơí nhe.
Anh PhiHung ơi, giúp em nhé!

Cơ quan mình cũng có tình trạng như bên cơ quan của bạn. Tuy nhiên hỏi cơ quan tài chính cấp trên thì được trả lời (hướng dẫn miệng) là Quỹ dự phòng ổn định thu nhập chỉ dùng để trả lương khi nguồn thu của cơ quan bị giảm sút không đủ để chi trả lương thì lúc đó mới trích từ Quỹ này ra để chi trả. Tuy nhiên trường hợp như thế này thì cũng ít khả năng xảy ra, theo ý kiến của mình cứ để lại Quỹ này một số lượng nhỏ thôi, còn lại điều chuyển sang hai Quỹ phát triển và Quỹ phúc lợi để phục vụ kịp thời cho hoạt động của đơn vị.

M

myhong

Guest
27/4/07
5
0
0
45
hoang xuan nhi tan phu
Nhưng các bạn cho mình hỏi, các quỹ dự phòng,tái đầu tư, kế toán, phúc lợi thì có qui định gì của nhà nước về các khoản này không? Có công văn hay những văn bản gi không? Những quĩ này thì được trích trước hoặc sau thuế? tỷ lệ % phải trích có qui định không ?
Còn phụ cấp mất việc nếu phải trừ từ quỹ, thì tại sao vẫn thấy các công ty đưa vào lương để khấu trừ, như vậy thì khoản trợ cấp mất việc có hợp lệ không?

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Nhưng các bạn cho mình hỏi, các quỹ dự phòng,tái đầu tư, kế toán, phúc lợi thì có qui định gì của nhà nước về các khoản này không? Có công văn hay những văn bản gi không? Những quĩ này thì được trích trước hoặc sau thuế? tỷ lệ % phải trích có qui định không ?
Còn phụ cấp mất việc nếu phải trừ từ quỹ, thì tại sao vẫn thấy các công ty đưa vào lương để khấu trừ, như vậy thì khoản trợ cấp mất việc có hợp lệ không?

Bạn ơi đây là đơn vị hành chính sự nghiệp bạn ơi. Nếu là đơn vị hành chính sự nghiệp thì trích lập quỹ theo NĐ43 thông tư hướng dẫn 71.
Có bác ơi biết quỹ dự phòng ổn định sử dụng cụ thể như thế nào không? Hướng dẫn em với!!!!!!!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Bạn ơi đây là đơn vị hành chính sự nghiệp bạn ơi. Nếu là đơn vị hành chính sự nghiệp thì trích lập quỹ theo NĐ43 thông tư hướng dẫn 71.
Có bác ơi biết quỹ dự phòng ổn định sử dụng cụ thể như thế nào không? Hướng dẫn em với!!!!!!!

quĩ này dùng để trả lương khi nguồn thu của cơ quan bị giảm sút không đủ để chi trả lương thì lúc đó mới trích từ Quỹ này ra để chi trả, dư thì cứ để lại đó thôi.

D

diemxua

Trung cấp
Chi lương tăng thêm từ quỹ dự phòng?

Các bạn ơi cho tớ hỏi: Tại đơn vị hành chính sự nghiệp (kể cả hành chính NN và sự nghiệp có thu) mình có được phép lấy quỹ dự phòng (còn dư quá trời - dồn từ các năm trước lại) để chi thu nhập tăng thêm cho CBCC?:angel:

T

tuansp

Guest
5/10/06
45
0
6
Ha Noi
Thật ra từ nghị định 43 và Quyết định 19 thì gọi là quỹ ổn định thu nhập (không còn từ dự phòng nữa). Theo tôi có lẽ để các đơn vị chủ động hơn trong sử dụng quỹ (vì dự phòng thì khi thiếu mới dùng). Do vậy nếu đơn vị còn dư nhiều quá thì cũng có thể đem ra sử dụng bớt nhưng phải quy định rõ trong quy chế của đơn vị.

T

thuesuat

Guest
3/12/04
70
0
0
TPHCM
Xin cho em xin thêm thông tin về cái quĩ ổn định thu nhập với a!
Quĩ ổn định thu nhập được cơ quan tài chính ấn định đơn vị phải tiết kiệm một khoản cố định ngay từ đầu năm phải ko a?
Và ko chỉ trong năm đó mà còn tồn ở các năm khác để lại nữa.
E có thể nhận biết quĩ đó thông qua chỉ tiêu nào?
và cách sử dụng nguồn quĩ này?
Thực tình là kế toán cũ chuyển đi rồi, nên em ko thể hỏi thăm cô ấy được. Chân ướt chân ráo....!

S

savic

Guest
16/12/06
11
0
0
đà nẵng
Không biết bạn đang làm việc ở cơ quan hành chính, hay đơn vị sự nghiệp.
1. Nếu là cơ quan hành chính:
- phần khoán chi Sở Tài chính giao dự toán từ đầu năm vào mục 134-99, sau đó đơn vị lập dự toán chi tiết theo các nhóm, mục, tiểu mục chi gửi kho bạc để họ kiểm soát. Trong năm đơn vị bạn có thể điều chính.Cái mà bạn nói "khoản tiết kiệm cố định" đó chắc là khoản 10% tiết kiệm chi thường xuyên (Sở Tài chính sẽ trừ vào dự toán ngay từ đầu năm để họ điều hoà chung, nếu giao hết phần 10% thì không đúng đâu).
- tồn quỹ ổn định thu nhập: chỉ được sử dụng chi cho thu nhập tăng thêm cho CBCC cơ quan theo quy chế chi tiêu nội bộ
- số tồn ở quỹ đã quyết toán với ngân sách rồi nên bạn phải xem tồn ở các tài khoản quỹ
2. Đơn vị sự nghiệp công lập có thu:
chi từ quỹ ổn định thu nhập tồn từ các năm trước theo quy chế CCNB chỉ sử dụng cho trả lương
3. Thật sự mình không biết cụ thể cơ quan bạn là gì và trường hợp của bạn như thế nào (tồn tiền mặt, hay dư dự toán...) nhưng nếu bạn có muốn chi thì phải xem kỹ quy chế chi tiêu nội bộ.

S

savic

Guest
16/12/06
11
0
0
đà nẵng
Không biết bạn đang làm việc ở cơ quan hành chính, hay đơn vị sự nghiệp.
- phần khoán chi Sở Tài chính giao dự toán từ đầu năm vào mục 134-99, sau đó đơn vị lập dự toán chi tiết theo các nhóm, mục, tiểu mục chi gửi kho bạc để họ kiểm soát. Trong năm đơn vị bạn có thể điều chính.Cái mà bạn nói "khoản tiết kiệm cố định" đó chắc là khoản 10% tiết kiệm chi thường xuyên (Sở Tài chính sẽ trừ vào dự toán ngay từ đầu năm để họ điều hoà chung, nếu giao hết phần 10% thì không đúng đâu).
- tồn quỹ ổn định thu nhập: chỉ được sử dụng chi cho thu nhập tăng thêm cho CBCC cơ quan theo quy chế chi tiêu nội bộ
- số tồn ở quỹ đã quyết toán với ngân sách rồi nên bạn phải xem tồn ở các tài khoản quỹ
chi từ quỹ ổn định thu nhập tồn từ các năm trước theo quy chế CCNB chỉ sử dụng cho trả lương
3. Thật sự mình không biết cụ thể cơ quan bạn là gì và trường hợp của bạn như thế nào (tồn tiền mặt, hay dư dự toán...) nhưng nếu bạn có muốn chi thì phải xem kỹ quy chế chi tiêu nội bộ.

S

savic

Guest
16/12/06
11
0
0
đà nẵng
:pepsi::pepsi:Không biết bạn đang làm việc ở cơ quan hành chính, hay đơn vị sự nghiệp.
3. Thật sự mình không biết cụ thể cơ quan bạn là gì và trường hợp của bạn như thế nào (tồn tiền mặt, hay dư dự toán...) nhưng nếu bạn có muốn chi thì phải xem kỹ quy chế chi tiêu nội bộ.:pepsi::pepsi:

D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
Trích quỹ trong đơn vị sự nghiệp có thu

Chào các bác!
Đơn vị e là đơn vị sự nghiệp có thu, chưa có QCCTNB, nên chênh lệch thu >chi của hoạt động DV e chưa thực hiện trích quỹ. Vậy bây giờ chi tiền thưởng cho CBVC thì hạch toán như thế nào a? Vì món này lấy từ lợi nhuận sau thuế TNDN mà!