Làm mẫu CK23 cho nhân công thời vụ có cần đăng ký mã số thuế

• Thread starter luckystar07h
  • Ngày gửi
L

luckystar07h

Guest
29/9/11
2
0
0
36
da nang
Công ty mình thuế NCTV dưới 3 tháng. Thu nhập của họ chưa đến mức phải khấu trừ thuế TNCN nên trong năm mình không khấu trừ thuế TNCN của họ, mà làm cam kết 23. Mình không đăng ký MST TNCN cho nhân công. Năm 2013, quyết toán thuế TNCN, mình dùng CMND của những người này để quyết toán thuế có được không. Chi cục thuế công ty mình không chấp nhận. Cty mình ở quận Liên Chiểu, Đà Nẵng. Họ nói theo Thông tư 111/2013; khi làm cam kết 23 phải đăng ký mã số thuế TNCN cho nhân viên. Nhưng mình thấy Thông tư này có hiệu lực từ 01/10/2013. Vậy năm 2013, mình làm như vậy có được không. Mong mọi người tư vấn jup. Thanhks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Ðề: Làm mẫu CK23 cho nhân công thời vụ có cần đăng ký mã số thuế

Công ty mình thuế NCTV dưới 3 tháng. Thu nhập của họ chưa đến mức phải khấu trừ thuế TNCN nên trong năm mình không khấu trừ thuế TNCN của họ, mà làm cam kết 23. Mình không đăng ký MST TNCN cho nhân công. Năm 2013, quyết toán thuế TNCN, mình dùng CMND của những người này để quyết toán thuế có được không. Chi cục thuế công ty mình không chấp nhận. Cty mình ở quận Liên Chiểu, Đà Nẵng. Họ nói theo Thông tư 111/2013; khi làm cam kết 23 phải đăng ký mã số thuế TNCN cho nhân viên. Nhưng mình thấy Thông tư này có hiệu lực từ 01/10/2013. Vậy năm 2013, mình làm như vậy có được không. Mong mọi người tư vấn jup. Thanhks!

Cuối Điểm i Khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC về thuế TNCN có ghi rõ là:
"Cá nhân làm cam kết theo hướng dẫn tại điểm này phải đăng ký thuế và có mã số thuế tại thời điểm cam kết."
Vì vậy nên cá nhân làm cam kết bắt buộc phải có mã số thuế rồi. Thông tư thì vậy nhưng hướng dẫn Luật thuế TNCN mà Luật thuế TNCN thì có hiệu lực từ ngày 01/07/2013 đó

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA