Mua ôtô cũ hạch toán làm TSCĐ như thế nào ?

• Thread starter Phan Hien
  • Ngày gửi
P

Phan Hien

Guest
16/10/06
8
0
0
Hà nội
Các anh/chị có kinh nghiệm giúp em với !
Công ty em là Cty TNHH vừa mua 1 chiếc xe otô cũ, trị giá 160.000.000đ. Mua của 1 công ty khác, họ xuất hóa đơn VAT cho cty em. Vậy em có 1 vài câu hỏi muốn nhờ các anh chị nhiệt tình giúp đỡ:

1. Giấy tờ cần thiết để sang tên chủ xe từ cty A sang cty em bao gồm những giấy tờ gì ? để cty em có thể đưa vào tài sản cố định sao cho hợp lệ, đúng thủ tục khi quyết toán thuế ????

2. Thời gian khấu hao xe (otô cũ) cho phép là bao nhiêu năm ?

3. Cách hạch toán khấu hao trên sổ sách như thế nào ?
và sử dụng các tài khoản nào là hợp lý : tài khoản tài sản là 2114 hay 2118 ? tk khấu hao là tk nào ? tk chi phí là tài khoản nào ?

Cty em chưa có tài sản nào lớn để đưa vào làm TSCĐ, đây là lần đầu tiên tụi em làm nghiệp vụ này. Rất mong nhận đựoc sự giúp đỡ nhiệt tình của các anh chị.
Em chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
Phan Hien nói:
Các anh/chị có kinh nghiệm giúp em với !
Công ty em là Cty TNHH vừa mua 1 chiếc xe otô cũ, trị giá 160.000.000đ. Mua của 1 công ty khác, họ xuất hóa đơn VAT cho cty em. Vậy em có 1 vài câu hỏi muốn nhờ các anh chị nhiệt tình giúp đỡ:

1. Giấy tờ cần thiết để sang tên chủ xe từ cty A sang cty em bao gồm những giấy tờ gì ? để cty em có thể đưa vào tài sản cố định sao cho hợp lệ, đúng thủ tục khi quyết toán thuế ????
Bạn cần có hoá đơn mua xe để lập tờ khai nộp phí trước bạ và nộp lệ phí trước bạ.
Hợp đồng mua bán, hoá đơn mua xe, giấy nộp lệ phí trước bạ, biên bản bàn giao tài sản là chứng từ để đưa vào tài sản cố định của công ty.
Phan Hien nói:
2. Thời gian khấu hao xe (otô cũ) cho phép là bao nhiêu năm ?
Bạn tự xác định thời gian khấu hao theo khung thời gian sử dụng các loại tài sản ban hành theo QĐ 206/2003/QĐ-BTC.

Phan Hien nói:
3. Cách hạch toán khấu hao trên sổ sách như thế nào ?
và sử dụng các tài khoản nào là hợp lý : tài khoản tài sản là 2114 hay 2118 ? tk khấu hao là tk nào ? tk chi phí là tài khoản nào ?

Cty em chưa có tài sản nào lớn để đưa vào làm TSCĐ, đây là lần đầu tiên tụi em làm nghiệp vụ này. Rất mong nhận đựoc sự giúp đỡ nhiệt tình của các anh chị.
Em chân thành cảm ơn.
.
Hạch toán:
Ghi tăng tài sản:
Nợ 2113, 1332/Có 111, 112, 331.

Khấu hao Nợ 641, 642... (tuỳ mục đích sử dụng)/ Có 2141

Thân

T

thanhtuyet76

Guest
1/11/06
24
0
0
Hanoi
To Song Huong: Tiện đây cho mình hỏi: nếu ko có HĐ GTGT nhưng có đầy đủ những Ctừ như trên bạn nói thì có được ko?

Bạn tự xác định thời gian khấu hao theo khung thời gian sử dụng các loại tài sản ban hành theo QĐ 206/2003/QĐ-BTC.

Khung thời gian sử dụng Tsản ở phụ lục phải ko bạn. Nhưng cty mình có những TSản mà trong phụ lục này ko có. Vậy mình phai xem ở đâu? Các bạn chỉ cho mình với

Sửa lần cuối:
D

duc193

Trung cấp
24/8/05
82
0
6
41
Ho Chi Minh City
thanhtuyet76 nói:
To Song Huong: Tiện đây cho mình hỏi: nếu ko có HĐ GTGT nhưng có đầy đủ những Ctừ như trên bạn nói thì có được ko?

Khung thời gian sử dụng Tsản ở phụ lục phải ko bạn. Nhưng cty mình có những TSản mà trong phụ lục này ko có. Vậy mình phai xem ở đâu? Các bạn chỉ cho mình với
Công ty A Thanh lý Ô Tô cũ cho công ty cậu phải xuất hóa đơn chứ làm sao không có hóa dơn được. Nếu không có hóa đơn thì làm sao công ty cậu sang tên và đóng thuế trước bạ đựoc, vì vậy cũng không thể đưa tài sản vào khấu hao đựoc

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
thanhtuyet76 nói:
Khung thời gian sử dụng Tsản ở phụ lục phải ko bạn.
Đúng vậy!
thanhtuyet76 nói:
Nhưng cty mình có những TSản mà trong phụ lục này ko có. Vậy mình phai xem ở đâu?
Nếu kiếm trong phụ lục không xác định được TSCĐ của bạn thuộc nhóm nào thì bạn cho nó thuộc nhóm khác trong phụ lục đó vậy!

T

Tuyet Mai 78

Guest
23/11/06
23
0
0
Hai Phong
Bạn Phan Hiền nên yêu cầu Công ty bán ô tô cho bạn cung cấp thêm tò khai nhập khẩu nếu ô tô đó là hàng nhập khẩu nhé.

C

coccon

Guest
29/7/06
16
0
1
Q8, tp.HCM
Xin hỏi, đơn vị mình mua lại xe của cá nhân, có đóng thuế trước bạ, có được đưa vào TSCĐ không?

1

123tram

Guest
13/11/06
54
0
0
TP. HCM
Sẵn đây anh chị cho em hỏi nếu TH cty em có TSCĐ cần thanh lý và xuất hóa đơn cho người mua nhưng TSCĐ đâu phải nằm trong diện hàng hóa. Vậy khi xuất hóa đơn mình kê khai như thế nào, có ảnh hưởng gì không anh chị, em cũng mới vào nghề nên chưa rõ vấn đề này lắm.

D

duc193

Trung cấp
24/8/05
82
0
6
41
Ho Chi Minh City
123tram nói:
Sẵn đây anh chị cho em hỏi nếu TH cty em có TSCĐ cần thanh lý và xuất hóa đơn cho người mua nhưng TSCĐ đâu phải nằm trong diện hàng hóa. Vậy khi xuất hóa đơn mình kê khai như thế nào, có ảnh hưởng gì không anh chị, em cũng mới vào nghề nên chưa rõ vấn đề này lắm.
KHi cậu thanh lý TSCĐ cậu làm các bước như sau
- Hạch toán giảm TSCĐ
Nợ 214 : khấu hao của TSCĐ
Nợ 811 : Giá Trị Còn lại + Chi Phí Phát Sinh khi thanh lý
nợ 1331 : Thuế GTGT nếu có của CP phái sinh khi thanh lý
Có 211 : Nguyên giá TSCĐ
có 111,112,331 Chi phí phát sinh khi thanh lý
- Thu hồi sau khi thanh lý cạuhạch toán
Nợ 111,112,131... Tiền thu về khi thanh lý
có 3331 THuế GTGT đầu ra phải nộp
có 711 giá trị thanh lý trước thúê
Chúc cậu thành công

D

DinhVanOanh

Guest
To COCCON, xe mua của cá nhân cũng đưa vào TSCĐ được nếu có đủ các giấy tờ lưu hành của xe, nguồn gốc của xe. Cá nhân họ cũng có thể xuất hóa đơn được kia mà. Nếu họ không biết thì bạn chỉ cho họ lên Chi cục thuế hay Cục thuế nơi họ ở để mua hóa đơn xuất cho Cty bạn.

--------------------------
Ôi! Cái nghề kế toán ????
Có lẽ nuôi con mọn còn nhàn hơn!

• Like
Reactions: Thảo - An
1

123tram

Guest
13/11/06
54
0
0
TP. HCM
Em cám ơn anh Đuc193, giờ thì em đã rõ rồi.

P

Phan Hien

Guest
16/10/06
8
0
0
Hà nội
Song Huong nói:
Bạn cần có hoá đơn mua xe để lập tờ khai nộp phí trước bạ và nộp lệ phí trước bạ.
Hợp đồng mua bán, hoá đơn mua xe, giấy nộp lệ phí trước bạ, biên bản bàn giao tài sản là chứng từ để đưa vào tài sản cố định của công ty.

.
Hạch toán:
Ghi tăng tài sản:
Nợ 2113, 1332/Có 111, 112, 331.

Khấu hao Nợ 641, 642... (tuỳ mục đích sử dụng)/ Có 2141

Thân

Cảm ơn chị Song Huong và tất cả các anh chị và các bạn đã giúp em. Em cũng hiểu vấn đề rồi ạ !
Chúc các anh chị, các bạn một tuần mới vui vẻ !

H

hoangngocanhtu

Guest
25/8/10
5
0
1
ha noi
KHi cậu thanh lý TSCĐ cậu làm các bước như sau
- Hạch toán giảm TSCĐ
Nợ 214 : khấu hao của TSCĐ
Nợ 811 : Giá Trị Còn lại + Chi Phí Phát Sinh khi thanh lý
nợ 1331 : Thuế GTGT nếu có của CP phái sinh khi thanh lý
Có 211 : Nguyên giá TSCĐ
có 111,112,331 Chi phí phát sinh khi thanh lý
- Thu hồi sau khi thanh lý cạuhạch toán
Nợ 111,112,131... Tiền thu về khi thanh lý
có 3331 THuế GTGT đầu ra phải nộp
có 711 giá trị thanh lý trước thúê
Chúc cậu thành công

Tiện đây bác cũng cho em hỏi luôn với?
Bên em cũng vừa mua một chiếc ô tô đã qua sử dụng với giá là 100tr, Nộp thuế trước bạ là 13,2tr, lệ phí đổi biển là 150ng, tiền nâng cấp, sơn sửa lại ô tô hết 2tr đồng. Các bác tư vấn giúp em phải hạch toán thế nào cho đúng với a? Em mới vào nghề nên chưa hiểu nhiêù về kế toán rất mong được các bác chỉ bảo tận tình. Cảm ơn các bác rất nhiều!