Xuất hóa đơn thành phẩm (đơn vị ko có chức năng SX)

• Thread starter lolemmatngoc
  • Ngày gửi
L

lolemmatngoc

Sơ cấp
18/10/11
46
0
6
36
Tp Hồ Chí Minh
Công ty mình là công ty tm - dv chuyên cung cấp NVL nghành cầu đường (không sản xuất) Tháng 11/2012 công ty mình có xuất 1 cái hóa đơn là bê tông nhựa nóng nhưng bê tông nhựa nóng thì được làm từ đá, nhựa, dầu...Khi nhập kho mình chỉ nhập đá, nhựa, dầu nhưng khi xuất kho mình lại xuất bê tông nhựa nóng. Vậy cả nhà cho mình hỏi mình xuất hóa đơn như vậy có được không? Và công đoạn xuất kho như thế nào cho hợp lý.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội
Ðề: Xuất hóa đơn

Như vậy là công ty của bạn có nhập bê tông nhựa nóng không ?
Cái bê tông nhựa nóng của bạn được lấy từ đâu?
Câu hỏi của bạn như kiểu doanh nghiệp đi buôn hóa đơn....

L

lolemmatngoc

Sơ cấp
18/10/11
46
0
6
36
Tp Hồ Chí Minh

không bên mình làm thật nhưng do trong giấy phép kinh doanh không có chức năng sản xuất nên mình mới hỏi như vậy. bê tông nhựa nóng đó được làm ra từ nhựa, đá và dầu bạn ah.

myhao88

myhao88

Trung cấp
6/6/12
76
0
0
35
Phu Xuyen - Ha Noi

vậy là doanh nghiệp của bạn là doanh nghiệp sản xuất rồi, là doanh nghiệp thương mại thì nhập mặt hàng gì thì xuất mặt hàng đấy. Bạn nhập đá thì phải xuất đá, nhập nhựa thì phải xuất nhựa ... chứ không thể nhập nhựa,đá,dầu mà xuất mặt hàng là Bêtông nhựa nóng được đâu.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Công ty mình là công ty tm - dv chuyên cung cấp NVL nghành cầu đường (không sản xuất) Tháng 11/2012 công ty mình có xuất 1 cái hóa đơn là bê tông nhựa nóng nhưng bê tông nhựa nóng thì được làm từ đá, nhựa, dầu...Khi nhập kho mình chỉ nhập đá, nhựa, dầu nhưng khi xuất kho mình lại xuất bê tông nhựa nóng. Vậy cả nhà cho mình hỏi mình xuất hóa đơn như vậy có được không? Và công đoạn xuất kho như thế nào cho hợp lý.

Bạn là DN TM nên không xuất BT nhựa được, bạn làm HĐ thuê đơn vị SX BT nhựa gia công cho bạn thì bạn xuất HĐ như trên được, nhưng có SX sao không bổ sung ngành nghề cho tiện?

L

lolemmatngoc

Sơ cấp
18/10/11
46
0
6
36
Tp Hồ Chí Minh

Cty mình có sản xuất nhưng do làm cái này ít nên mượn trạm và máy của một người quen để làm mà bên đó lại không xuất được hóa đơn. Nếu mình làm hợp đồng với cá nhân đó thì có được không?

Nếu mình làm như thế này có ổn không mọi ngưòi cho mình xin ý kiến với nha
Mình nhập kho nhựa, đá, dầu mình định khoản Nợ 156/ có 331
Làm hợp đồng thuê ngoài sản xuất nhưng không có hóa đơn: Nợ 154/ có 156
Sau đó nhập lại hàng đã sản xuất xong: Nợ 156/ Có 154
Xuất bán: Nợ 632; Nợ 811/ Có 156: Cái tk 811 là số tiền mình thuê ngoài sản xuất vì không có hóa đơn sau này mình quyết toán mình sẽ đưa vô chi phí không hợp lý

Sửa lần cuối:
N

nhynguyen

Sơ cấp
25/6/12
26
0
0
35
Củ Chi-HCM

1/ Bạn xuất kho nhựa,đá,dầu đi gia công N154/156
2/nhập kho bê tông nhựa nóng N156/C154
3/Xuất bán bê tông nhựa nóng (xem bê tông nhựa nóng giống như nhưa,đá,dầu...) N632/C156 ;N111,112,131.../C511;C3331

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Cty mình có sản xuất nhưng do làm cái này ít nên mượn trạm và máy của một người quen để làm mà bên đó lại không xuất được hóa đơn. Nếu mình làm hợp đồng với cá nhân đó thì có được không?

Nếu mình làm như thế này có ổn không mọi ngưòi cho mình xin ý kiến với nha
Mình nhập kho nhựa, đá, dầu mình định khoản Nợ 156/ có 331
Làm hợp đồng thuê ngoài sản xuất nhưng không có hóa đơn: Nợ 154/ có 156
Sau đó nhập lại hàng đã sản xuất xong: Nợ 156/ Có 154
Xuất bán: Nợ 632; Nợ 811/ Có 156: Cái tk 811 là số tiền mình thuê ngoài sản xuất vì không có hóa đơn sau này mình quyết toán mình sẽ đưa vô chi phí không hợp lý

Không có HĐ thì mang hợp đồng, CMND ra chi cục thuế mua hay loại chi phí khi tính thuế TNDN còn lúc này bạn cứ vào chi phí và DT bình thường.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA