Chữ ký trên hóa đơn không được ký bằng mực đen?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long




Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 11
5,708 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của ketoanlagi
    Tham gia ngày
    Nov 2006
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Bài gửi
    23
    Post Thanks / Like
    ketoanlagi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    02-12-2006, 15:08 #1
    Hôm nay cty mình xuất hđ cho bên mua, sếp ký tất cả trên 3 liên đều bằng bút bị mực màu đen. Họ trả lại hđơn và nói rằng trong luật kế toán ko cho ký màu đen. Minh thấy trong luật kế toán ghi như sau : Tại khoản 1 Điều 20 Luật Kế toán quy định: “Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng bút mực. Không được ký chứng từ kế toán bằng bút đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất”.
    Không biết bạn nào có văn bản nào nói ko cho phép mực đen hay không vậy?

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:


  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Bài gửi
    Many

     

  3. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của Nguyen Tu Anh
    Tham gia ngày
    Feb 2005
    Địa chỉ
    Hà Nội - TP. HCM
    Bài gửi
    5,489
    Post Thanks / Like
    Nguyen Tu Anh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Chỉ có quy định: Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng bút bi hoặc bằng bút mực, không được ký bằng mực đỏ, bằng bút chì.

    Như vậy, chỉ có quy định đối với mực đỏ mà thôi. Hay người ta nhìn màu đen tưởng là ký bằng bút chì nhỉ?
    Nghĩ đơn giản cho đời thanh thản

  4. Giang hồ lãng tử Hình đại diện của lequanghuy
    Tham gia ngày
    Apr 2005
    Địa chỉ
    Thịnh tình cốc
    Tuổi
    22
    Bài gửi
    1,079
    Post Thanks / Like
    lequanghuy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Tình hình này bên mua của bạn nếu nhận hóa đơn có chữ ký bằng bút mực xanh có lẽ sẽ không trả lại.Hì. Gặp những người mua như vậy giải thích mất nhiều Kalo đấy.
    Ai cho tôi tình yêu ...

  5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của ketoanlagi
    Tham gia ngày
    Nov 2006
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Bài gửi
    23
    Post Thanks / Like
    ketoanlagi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cty này kế toán cũng ko biết, giám đốc, kế toán trưởng cũng chỉ nghe theo 1 người là tư vấn. Người tư vấn nói theo luật kế toán mà mình tim trong luật kế toán chẳng có. Hỏi trên Phòng tuyên truyền hỗ trợ cục thuế TP.HCM thì họ trả lời ko có điều nào quy định trong hóa đơn ko được ký viết màu đen cả.
    Bên đó vẫn chưa nhận bảo chờ xin công văn của thuế nữa. Chán........

  6. Thành viên Hình đại diện của kimyen83
    Tham gia ngày
    Sep 2006
    Địa chỉ
    bien hoa
    Tuổi
    30
    Bài gửi
    18
    Post Thanks / Like
    kimyen83 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Mình nghĩ là kế toán bên đó đang làm khó bạn hoặc cũng là do chính họ chưa hiểu về chữ ký trên hóa đơn, nên mới bắt bẻ bạn như vậy.

  7. Cố lên! Cố lên... Hình đại diện của NgânGiang
    Tham gia ngày
    May 2005
    Địa chỉ
    Trong Mây mù
    Tuổi
    11
    Bài gửi
    204
    Post Thanks / Like
    NgânGiang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bạn cho hỏi thêm chút
    người nhận hóa đơn bên KH có phải là kế toán?
    Nếu không phải là KT thì bạn xin gặp kế toán nhé. Trong nghề với nhau nói dễ hơn
    PS: Ở chỗ mình đã từng gặp trường hợp không thông với CB pháp chế của KH, nhưng khi trao đổi với KTT của họ là OK ngay
    ____________________

    Mây trời mờ mịt
    Sông nước mênh mông

  8. Đại dương bao la ... Hình đại diện của Ocean 13
    Tham gia ngày
    Aug 2006
    Địa chỉ
    Đại Dương
    Bài gửi
    1,145
    Post Thanks / Like
    Ocean 13 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Vậy bạn hỏi họ chứng minh cho bạn luật đó ở đâu ? tại khoản nào, điều nào ?
    Nhưng như vậy thì như bạn lequanghuy nói thì bạn sẽ mất nhiều kalo, có lẽ phải xuất lại hóa đơn cho họ (nếu sếp bạn đồng ý) ...và chứng mình cho họ cái điều mà mà bạn đã đọc trong luật kế toán.....để lần sau họ biết mà chừa...hìhì


  9. Thành viên cấp cao Hình đại diện của vanvu
    Tham gia ngày
    Oct 2004
    Địa chỉ
    Đồng Nai
    Bài gửi
    122
    Post Thanks / Like
    vanvu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Nên đem cho họ coi luật kế toán luôn thì tốt hơn..hi.hhi

  10. Thành viên Hình đại diện của RedRuby
    Tham gia ngày
    Dec 2005
    Địa chỉ
    14 Hang Chieu, Hanoi
    Bài gửi
    15
    Post Thanks / Like
    RedRuby vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ketoanlagi
    Hôm nay cty mình xuất hđ cho bên mua, sếp ký tất cả trên 3 liên đều bằng bút bị mực màu đen. Họ trả lại hđơn và nói rằng trong luật kế toán ko cho ký màu đen. Minh thấy trong luật kế toán ghi như sau : Tại khoản 1 Điều 20 Luật Kế toán quy định: “Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng bút mực. Không được ký chứng từ kế toán bằng bút đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất”.
    Không biết bạn nào có văn bản nào nói ko cho phép mực đen hay không vậy?
    Theo mình thấy thì cứ đúng luật mà làm, dùng luật để giải thích thôi. Bạn cứ trả lời là bên bạn ko thể xuất lại hóa đơn khác được vì muốn xuất lại thì phải hủy hóa đơn đã viết và phải lập biên bản hủy hóa đơn, lý do hủy hóa đơn là do chứ ký trên hóa đơn là mực đen thì trong luật ko quy định điều này như vậy cơ quan thuế sẽ không chấp nhận việc hủy bỏ này. Mình làm đúng luật thì mình cứ làm rắn lên và tìm văn bản giấy tờ chứng minh cho họ chứ. Tôi thấy có khả năng bên nay gây khó dễ cho bên bạn nếu trường hợp họ chưa thanh toán tiền hàng thôi. Còn nếu đã thanh toán tiền rồi thì mình nắm đằng chuôi rồi còn gì.

  11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của aiiuii
    Tham gia ngày
    Mar 2006
    Địa chỉ
    HCMC
    Tuổi
    37
    Bài gửi
    64
    Post Thanks / Like
    aiiuii vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ketoanlagi
    Hôm nay cty mình xuất hđ cho bên mua, sếp ký tất cả trên 3 liên đều bằng bút bị mực màu đen. Họ trả lại hđơn và nói rằng trong luật kế toán ko cho ký màu đen. Minh thấy trong luật kế toán ghi như sau : Tại khoản 1 Điều 20 Luật Kế toán quy định: “Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng bút mực. Không được ký chứng từ kế toán bằng bút đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất”.
    Không biết bạn nào có văn bản nào nói ko cho phép mực đen hay không vậy?
    Aiiuii chưa nghe chỗ nào không có ký mực đen trên hóa đơn gtgt hết. Nếu có là các chứng từ ngân hàng khi giao dịch họ sợ ký bằng bút đen giống như là bản photcopy thôi. Bạn không sai thì không phải xuất lại hóa đơn mới. Họ cứ chờ công văn cục thuế trả lời. Hóa đơn bạn xuất rồi thì cứ khai báo thuế bình thường, chuyện họ không nhận là lỗi của họ. Thời nay nhều công ty kiểm tóan lắm nên chuyện chuyên viên tư vấn không biết luật vẫn xảy ra mỗi ngày. Mến !


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

quy định màu mực chữ ký

co duoc viet hoa don do bang muc den

quy định màu mực ký văn bản

Chu ky bang muc den

quy dinh ve màu mực chu ky cua ngan hang

Dung but den de ky hoa don

công văn yêu cầu ký văn bản không dùng bút đen

ky hop dong muc mau den duoc khong

ký bảng kê chứng từ tiền mặt có dược dùng bút đen không

KÝ TÊN BẰNG MỰC ĐEN

chữ ký mực màu xanh

phải ký hoá đơn bằng chư ký sông

có luật nào không cho viết mực đen không

chứng từ kế toán có được dùng bút đen ko

màu chữ viết trong chứng từ kế toán

màu chữ được sử dủng trong kế toán

muc xanh hay muc đen khi viet ho sơ

biet mau den co ky ten dioc k

điền giấy tờ dùng mực đen được không

Quy dinh cac mau muc khi ky cac bien ban

ly do huy hoa don la ghi but muc truc tiep tren hoa don duoc khong

có được ký chứng từ kế toán bằng mực đen không

co duoc phep ky bang but muc mau den khong

KY CHUNG TU BANG BUT BI DEN CO DUOC KHONG

viết mực đen trên chứng từ kế toán