Hạch toán nghiệp vụ về nguyên vật liệu

• Thread starter gigi.nguyen.5249
  • Ngày gửi
G

gigi.nguyen.5249

Guest
Giả sử DN đang dự trữ 1 số lượng NVL rất lớn trong kho chưa đưa được vào sản xuất gây ứ đọng vật liệu. Trong khi đó, giám đốc tìm được 1 đối tượng bạn hàng đang có nhu cầu sử dụng số vật liệu này. Giám đốc nảy ra 2 ý kiến:
- Bán NVL cho Dn bạn.
- Thỏa thuận góp vốn liên doanh với Dn bạn bằng số NVL này.
Nếu xảy ra 2 tình huống trên, 1 nhân viên kế toán vật tư phải làm những công việc gì? Hãy nêu cách hạch toán 2 nghiệp vụ trên?
anh chị nào biết trả lời giúp em với , em cảm ơn nhiều nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuxedo897

Sơ cấp
19/2/14
18
2
3
Nha Trang
Ðề: Hạch toán nghiệp vụ về nguyên vật liệu

-----Nếu bạn bán cho DN bạn: N632/C152():GV
-----gHI nhận DT: n131()/c511/c33311:st
-----Nếu bên bạn góp vốn: n222():giá đánh giá/c152:giá gốc/chênh lệch giữa giá đánh giá vs giá gốc:711 or 811
-----Vậy trong 2 th này nếu bạn thấy giữa giá bán và gi góp vốn cái nào lợi hơn thì bạn chọn...
-----TH bạn chọn phương án góp vốn: bạn cần có hộ đồng đánh giá và làm biên bản góp vốn
-----TH bạn bán : bạn chuẩn bị bình thường như NV bán hàng thôi như: kk lại NVL trong kho..

G

gigi.nguyen.5249

Guest
Ðề: Hạch toán nghiệp vụ về nguyên vật liệu

-----Nếu bạn bán cho DN bạn: N632/C152():GV
-----gHI nhận DT: n131()/c511/c33311:st
-----Nếu bên bạn góp vốn: n222():giá đánh giá/c152:giá gốc/chênh lệch giữa giá đánh giá vs giá gốc:711 or 811
-----Vậy trong 2 th này nếu bạn thấy giữa giá bán và gi góp vốn cái nào lợi hơn thì bạn chọn...
-----TH bạn chọn phương án góp vốn: bạn cần có hộ đồng đánh giá và làm biên bản góp vốn
-----TH bạn bán : bạn chuẩn bị bình thường như NV bán hàng thôi như: kk lại NVL trong kho..

cảm on ý kiến của bạn nha.hehe. định khoản thì mình biết ui, nhưng cái mình thắc mắc chính là yêu cầu cùa dề đó bạn , nếu xảy ra 2 tình huống, nhân viên kế toán vật tư phải làm những công vi6ẹc gì, và nêu cách hạch toán 2 ngvu trên, thật sự mình không được hiểu ý đồ của đề lám, yêu cầu này có fải bắt mình đưa ra ý kiến là chọn 1 trong hai phương án hay là sao nữa????hehe

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA