Thu hồi Hóa đơn

• Thread starter minhhaint91
  • Ngày gửi
M

minhhaint91

Sơ cấp
8/7/13
7
0
0
32
Mê Linh - Hà Nội
Anh/Chị ơi,
Anh chị giúp em với ạ : Hôm trước bên em có xuất hóa đơn đỏ và đóng dấu bán hàng qua điện thoại rồi. Nhưng do viết sai mã thông tin khách hàng nên khách hàng trả lại nhưng chị ở công ty em bảo là không cần làm biên bản thu hồi, chỉ cần gạch đi và ghi " hủy" và kẹp ở đó cuối tháng mua ghim đóng gáy đóng lại hóa đơn đó và 2 liên còn lại. ( vì hoá đơn bên em là dạng dính keo viết hết quyển lại phải đóng lại ạ). Như vậy có được không ạ? Nếu không được giờ em phải làm thế nào ạ?
Em cảm ơn anh chị!

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Ðề: Thu hồi Hóa đơn

Anh/Chị ơi,
Anh chị giúp em với ạ : Hôm trước bên em có xuất hóa đơn đỏ và đóng dấu bán hàng qua điện thoại rồi. Nhưng do viết sai mã thông tin khách hàng nên khách hàng trả lại nhưng chị ở công ty em bảo là không cần làm biên bản thu hồi, chỉ cần gạch đi và ghi " hủy" và kẹp ở đó cuối tháng mua ghim đóng gáy đóng lại hóa đơn đó và 2 liên còn lại. ( vì hoá đơn bên em là dạng dính keo viết hết quyển lại phải đóng lại ạ). Như vậy có được không ạ? Nếu không được giờ em phải làm thế nào ạ?
Em cảm ơn anh chị!
Huyer thì phải viết tờ khác chứ, bạn phải lập biên bản hủy khi đã giao hóa đơn cho khách hàng.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Anh/Chị ơi,
Em cảm ơn anh chị!
Thông thường là khi hđ đã xé ra khỏi cuống, giao k/hàng,bị lỗi fải thu hồi lại + biên bản thu hổi, trường hợp hđ bên bạn lưu trử có hơi đặc biệt có thể ko cần biên bản.

Ngothuykt45

Ngothuykt45

Sơ cấp
15/11/13
41
0
6
Ha Noi

Thường thì tớ áp dụng phương châm " Hóa đơn đã xé khỏi cuống và giao cho khách hàng, nếu viết sai thì phải làm biên bản hủy hóa đơn cả 2 bên cùng kỳ + thu hồi lại hóa đơn đơn sai đó, còn hóa đơn viết sai chưa xé khỏi cuống, chưa giao cho khách hàng thì bạn chỉ cần hủy hóa đơn thôi ( Coi như xóa bỏ bình thường) không cần biên bản." Bạn tham khảo rồi xử lý nhé!

M

minhhaint91

Sơ cấp
8/7/13
7
0
0
32
Mê Linh - Hà Nội

Em cảm ơn mọi người ạ. Em cũng thấy lạ nhưng chị kế toán bên em bảo làm vậy, Nhưng em không yên tâm, có lẽ em sẽ làm biên bản thu hồi hóa đơn rồi xin lại chữ kí của Khách Hàng.

oanhdtm

oanhdtm

Trung cấp
17/10/12
176
16
18
hcm

Em cảm ơn mọi người ạ. Em cũng thấy lạ nhưng chị kế toán bên em bảo làm vậy, Nhưng em không yên tâm, có lẽ em sẽ làm biên bản thu hồi hóa đơn rồi xin lại chữ kí của Khách Hàng.
T/H của bạn có thể làm biên bản hoặc không cần làm cũng được, làm biên bản thu hồi khi hóa đơn bạn đã giao khách hàng( chứ không còn khái niệm đã xé ra khỏi cuốn là làm BB nữa), nhưg ở đây may mắn là khách hàng phát hiện sai và tự trả lại (bạn cứ coi như chưa đưa cho khách mà viết sai thì hủy lưu giữ và viết lại cho khách cái khác, thì dễ dàng hơn là lập BB rồi phải giám đốc kí này nọ phức tạp,)
P/S . Thuế kiểm tra thì làm sao biết cái nào bạn đã giao hay chưa mà bắt bẻ , vì thực tế hóa đơn hủy vẫn còn nằm trên cuốn hóa đơn.

Thường thì tớ áp dụng phương châm " Hóa đơn đã xé khỏi cuống và giao cho khách hàng, nếu viết sai thì phải làm biên bản hủy hóa đơn cả 2 bên cùng kỳ + thu hồi lại hóa đơn đơn sai đó, còn hóa đơn viết sai chưa xé khỏi cuống, chưa giao cho khách hàng thì bạn chỉ cần hủy hóa đơn thôi ( Coi như xóa bỏ bình thường) không cần biên bản." Bạn tham khảo rồi xử lý nhé!
Theo khoản 1 Điều 18_Thông tư 153/2010 và thông tư 64/2013
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
kể từ thông tư 153 khái niệm "hóa đơn xé rời khỏi cuốn" đã bị loại trừ do đó hóa đơn viết sai thuộc các trường hợp như trên (không phân biệt đã xé khỏi cuốn hay chưa miễn là chưa giao cho KH) thì không cần phải lập biên bản giữa 2 bên.

V

Vân Nguyễn

Guest

Theo quy định mới tại Điều 18 thông tư 64/2013 thì không còn khái niệm xé hay chưa xé ra khỏi cuốn đâu, bạn tham khảo rồi quyết định nhé.
Xử lý đối với hoá đơn đã lập

► Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

► Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

► Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

- See more at: http://tuvan.webketoan.vn/Cach-xu-ly-hoa-don-trong-mot-so-truong-hop_721.html#sthash.kwG4Z8eS.dpuf

Ngothuykt45

Ngothuykt45

Sơ cấp
15/11/13
41
0
6
Ha Noi

T/H của bạn có thể làm biên bản hoặc không cần làm cũng được, làm biên bản thu hồi khi hóa đơn bạn đã giao khách hàng( chứ không còn khái niệm đã xé ra khỏi cuốn là làm BB nữa), nhưg ở đây may mắn là khách hàng phát hiện sai và tự trả lại (bạn cứ coi như chưa đưa cho khách mà viết sai thì hủy lưu giữ và viết lại cho khách cái khác, thì dễ dàng hơn là lập BB rồi phải giám đốc kí này nọ phức tạp,)
P/S . Thuế kiểm tra thì làm sao biết cái nào bạn đã giao hay chưa mà bắt bẻ , vì thực tế hóa đơn hủy vẫn còn nằm trên cuốn hóa đơn.

Theo khoản 1 Điều 18_Thông tư 153/2010 và thông tư 64/2013
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
kể từ thông tư 153 khái niệm "hóa đơn xé rời khỏi cuốn" đã bị loại trừ do đó hóa đơn viết sai thuộc các trường hợp như trên (không phân biệt đã xé khỏi cuốn hay chưa miễn là chưa giao cho KH) thì không cần phải lập biên bản giữa 2 bên.
Vậy các cho em hỏi, công ty em sử dụng hóa đơn tự in (Nacencom) tháng 8/2013 công ty em xuất hóa đơn tự in đầu tiên, là số 000001 thì do phần mềm chưa ổn định nên hóa đơn đầu tiên đó bị lỗi, ko hiển thị gì cả,phần mềm tự động đưa hóa đơn đó vào trạng thái xóa bỏ và cũng ko thể in ra được. Trong tờ khai báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn em cũng để hóa đơn đó vào "Xóa bỏ"
Em gọi hỏi bên phần mềm thì họ bảo họ làm đúng điều 27, thông tư 64/2013, ko thể in hóa đơn 00001 ấy được, họ bảo em đi nộp báo cáo mất, cháy hỏng cho Thuế. Mang ra Thuế nộp họ bảo nếu là mất cháy hỏng thì doanh nghiệp phải nộp phạt. @@ Theo bác thì em phải làm gì ạ? Em cám ơn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA