Doanh thu lưu kho thành phẩm nhận gia công.

• Thread starter baongocdc
  • Ngày gửi
B

baongocdc

Sơ cấp
27/5/09
29
0
1
36
Campuchia
Chào cả nhà!!!
Mình đang có một thắc mắc nhỏ cần mọi người trợ giúp.
Bên công ty mình nhận gia công nông sản hộ 1 công ty khác cùng chung trong Tổng công ty (TNHH MTV). Trong hợp đồng thì khi gia công xong bên gửi gia công sẽ nhận thành phẩm về, nhưng thực tế thì gia công xong bên mình phải lưu lại kho công ty và tốn chi phí lưu kho. Mình nên hạch toán khoản thu này vào khoản mục nào để bên công ty kia hạch toán vào chi phí của họ
Thank đã xem và phúc đáp (^^)

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangtq

Cao cấp
17/6/08
232
8
18
TPHCM
www.facebook.com
Ðề: Doanh thu lưu kho thành phẩm nhận gia công.

Cái này theo tớ thì HT vào DT dịch vụ bạn à, 2 bên nên làm cái HĐ ghi cụ tỷ cách tính khoản tiền này theo thời gian lưu kho, làm căn cứ để bên bạn thu tiền, xuất hóa đơn GTGT

B

baongocdc

Sơ cấp
27/5/09
29
0
1
36
Campuchia

Cái này theo tớ thì HT vào DT dịch vụ bạn à, 2 bên nên làm cái HĐ ghi cụ tỷ cách tính khoản tiền này theo thời gian lưu kho, làm căn cứ để bên bạn thu tiền, xuất hóa đơn GTGT
Hiện tại thì mọi sự đã rồi mà không có hợp đồng gì cả, với lại bên mình không có chức năng cho thuê kho nên chắc không làm đuợc hợp đồng mà xuất hóa đơn GTGT cho nội dung đó. Bạn xem hộ mình như vậy có hợp lý không

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Chào cả nhà!!!
Mình đang có một thắc mắc nhỏ cần mọi người trợ giúp.
Bên công ty mình nhận gia công nông sản hộ 1 công ty khác cùng chung trong Tổng công ty (TNHH MTV). Trong hợp đồng thì khi gia công xong bên gửi gia công sẽ nhận thành phẩm về, nhưng thực tế thì gia công xong bên mình phải lưu lại kho công ty và tốn chi phí lưu kho. Mình nên hạch toán khoản thu này vào khoản mục nào để bên công ty kia hạch toán vào chi phí của họ
Thank đã xem và phúc đáp (^^)

Mặc dù bạn gia công xong nhưng chưa xuất kho ( chưa giao hàng ) thì vẫn để tồn kho ( 154 ) còn vấn đề chi phí lưu kho ( do bên A chưa nhận hàng ) thì theo thỏa thuận trong HĐ hay phụ lục HĐ để đưa chi phí. Mình có 1 hạng mục Ctrình XD hơn 10tỷ xong 3 năm không bàn giao được ( Vì các hạng mục khác do DN khác XD chưa xong CĐT không nghiệm thu lẽ vì không SD riêng lẽ được ) phải thuê người trong coi đang không biết xử lý thế nào đây.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Kho này là kho bạn thuê hay kho của cty bạn? Nếu thuê thì theo hình thức nào? Và chi phí lưu kho gồm những chi phí gì?

B

baongocdc

Sơ cấp
27/5/09
29
0
1
36
Campuchia

Kho này là kho bạn thuê hay kho của cty bạn? Nếu thuê thì theo hình thức nào? Và chi phí lưu kho gồm những chi phí gì?

Kho này là kho công ty mình bạn à, chi phí lưu kho nông sản thì tính chi phí mặt bằng, bảo quản, bảo vệ, chi phí chuyển kho (nếu có).

Mặc dù bạn gia công xong nhưng chưa xuất kho ( chưa giao hàng ) thì vẫn để tồn kho ( 154 ) còn vấn đề chi phí lưu kho ( do bên A chưa nhận hàng ) thì theo thỏa thuận trong HĐ hay phụ lục HĐ để đưa chi phí. Mình có 1 hạng mục Ctrình XD hơn 10tỷ xong 3 năm không bàn giao được ( Vì các hạng mục khác do DN khác XD chưa xong CĐT không nghiệm thu lẽ vì không SD riêng lẽ được ) phải thuê người trong coi đang không biết xử lý thế nào đây.

Ý mình là khi công ty bạn nhận hàng thì mới phát sinh chi phí kho bãi này, vì là cùng tổng công ty nên không khó dễ nhau được như bên ngoài. Bây giờ bên kia lại muốn có hóa đơn, mà tính vô phí gia công thì không hợp lý lắm

Còn hạng mục công trình của bạn hơn 10tỷ mà không được nghiệm thu theo tiến độ dự án à. Dự án gì mà 3 năm rồi chưa có được nghiệm thu, thế thì siêu lợi nhuận mới bù được phần chi phí thất thoát và may mắn mới được 100% giá trị nghiệm thu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA