Chủ tịch hội đồng quản trị có thể ký thay giám đốc cty cổ phần không?

• Thread starter Thanh Hugo
  • Ngày gửi
Thanh Hugo

Thanh Hugo

Trung cấp
25/11/13
91
1
8
33
Đà Nẵng
Chào mọi người, cho mình hỏi: Chủ tịch hội đồng quản trị có thể ký thay giám đốc cty cổ phần các hồ sơ đăng ký thang bảng lương, hồ sơ đăng kí bảo hiểm xã hội được không?
Mọi người giúp mình nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam
Ðề: Chủ tịch hội đồng quản trị có thể ký thay giám đốc cty cổ phần không?

Theo mình hiểu chỗ này k ký thay được đâu.

H

HUYEN TRAN

Guest

Chào mọi người, cho mình hỏi: Chủ tịch hội đồng quản trị có thể ký thay giám đốc cty cổ phần các hồ sơ đăng ký thang bảng lương, hồ sơ đăng kí bảo hiểm xã hội được không?
Mọi người giúp mình nhé.
Theo mình thì không được vì Giám đốc mới là người chịu trách nhiệm trước pháp luật, trên Giấy ĐKKD đã thể hiện rõ điều đó. Bất kể ai muốn ký thay giám đốc đều phải có giấy ủy quyền của GĐ mới có hiệu lực.
Thân!

Thanh Hugo

Thanh Hugo

Trung cấp
25/11/13
91
1
8
33
Đà Nẵng

Theo mình thì không được vì Giám đốc mới là người chịu trách nhiệm trước pháp luật, trên Giấy ĐKKD đã thể hiện rõ điều đó. Bất kể ai muốn ký thay giám đốc đều phải có giấy ủy quyền của GĐ mới có hiệu lực.
Thân!

Bạn HUYEN TRAN, vậy bây giờ mình làm giấy ủy quyền để Chủ tịch HĐQT ký thay GĐ là ổn phải không bạn?

H

HUYEN TRAN

Guest

Bạn HUYEN TRAN, vậy bây giờ mình làm giấy ủy quyền để Chủ tịch HĐQT ký thay GĐ là ổn phải không bạn?

Đúng rồi bạn hiền.:015:

Thanh Hugo

Thanh Hugo

Trung cấp
25/11/13
91
1
8
33
Đà Nẵng

Oki, Thank bạn nhé :)

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Nghe cái này ngược ngược nhỉ : Giám đốc ủy quyền cho Chủ tịch HĐQT . Mình k hiểu thế thì giám đốc ký thẳng vào hồ sơ đăng ký kia luôn , việc gì phải đi vòng vậy . Còn nếu DN có phó GĐ ( hoặc chức danh khác ...) thì nên để GĐ ủy quyền cho phó có thuận hơn k ?

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn

Nghe cái này ngược ngược nhỉ : Giám đốc ủy quyền cho Chủ tịch HĐQT . Mình k hiểu thế thì giám đốc ký thẳng vào hồ sơ đăng ký kia luôn , việc gì phải đi vòng vậy . Còn nếu DN có phó GĐ ( hoặc chức danh khác ...) thì nên để GĐ ủy quyền cho phó có thuận hơn k ?

Công ty không có phó mà chỉ có Chủ tịch HDQT và Giám đốc thôi cocle :015:

Sửa lần cuối:
C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Công ty không có phó mà chỉ có Chủ tịch HDQT và Giám đốc thôi cocle :015:
Giải pháp 1 nha Thanh nam: giám đốc ký hồ sơ thay vì ký ủy quyền.

nangthuytinh290

nangthuytinh290

Guest
12/2/09
56
4
8
Hà Nội

Bên mình cũng như thế, hôm qua mới nộp thuế cái tờ giấy ủy quyền của Giám đốc cho chủ tịch HĐQT xong, nghe thì hơi ngược nhưng mà cũng ko vấn đề j đâu.

K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi

Theo mình: Hội đồng quản trị chỉ đạo ban giám đốc trong hoạt động sản xuất kinh doanh của công ty. Vì vậy, trước khi Giám đốc làm giấy uỷ quyền cho chủ tịch HĐQT được ký thay những văn bản, hồ sơ pháp lý...thì phải có biên bản họp HĐQT đồng ý cho Giám đốc uỷ quyền cho chủ tịch ký thay mình (khi giám đốc đi công tác nước ngoài chẳng hạn...). Như vậy mới đúng quy trình hoạt động của Công ty cổ phần,

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Bên mình cũng như thế, hôm qua mới nộp thuế cái tờ giấy ủy quyền của Giám đốc cho chủ tịch HĐQT xong, nghe thì hơi ngược nhưng mà cũng ko vấn đề j đâu.

Theo mình tuy ( hơi ngược ) nhưng trong QĐ uỷ quyền thì có nói trường hợp này không được đâu.

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Điều này chắc chỉ xảy ra ở những công ty xinh xinh thôi chứ nhỉ ?! Còn chức danh giám đốc nhiều công ty thuê về điều hành , không có lý ông bé lại ủy quyền cho ông to hơn .

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Điều này chắc chỉ xảy ra ở những công ty xinh xinh thôi chứ nhỉ ?! Còn chức danh giám đốc nhiều công ty thuê về điều hành , không có lý ông bé lại ủy quyền cho ông to hơn .

Theo mình hiểu ( ... ông bé lại ủy quyền cho ông to hơn ... ) To và bé ở đây thuộc 2 lĩnh vực khác nhau, nếu họp HĐQT thì chủ tịch HĐQT to nhưng Họp ban GĐ thì GĐ to. Néu muốn ổn thì HĐQT hay GĐ nên có văn bản bổ nhiệm chủ tịch HĐQT kiêm ....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA