Hạch toán kế toán xây dựng cơ bản dở dang

• Thread starter chutuanminh
  • Ngày gửi
C

chutuanminh

Guest
14/4/14
2
0
0
33
nghệ an
Công ty mình xây dựng dự án nhà máy sản xuất, mọi chi phí đã được hạch toán vào tài khoản 2412 trong năm 2013 và đã có biên bản bàn giao thanh lý hợp đồng của bên nhận thầu ( không bao tiêu nguyên vật liệu)
Nhưng có một số chi phí không có hóa đơn (những chi phí này chưa được hạch toán vào năm 2013)
năm 2014 công ty mới có những hóa đơn này và muốn hạch toán tăng giá trị xây dựng cơ bản dở dang.
Hóa đơn cần hạch toán gồm: xi măng, thép, sơn tường.
Xin các lão thành chỉ giúp em làm thế nào để hợp lý hóa những chi phí này vào tài khoản 2412.
Rất cảm ơn cả nhà

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Hạch toán kế toán xây dựng cơ bản dở dang

Chi phí xây dựng không bao thầu NVL nên việc họ thanh lý hợp đồng xây dựng từ năm 2013 là đúng rồi. Chi phí vật liệu bạn vẫn tăng giá trị công trình được, cơ bản là bạn phải giải trình lý do tại sao hóa đơn vật liệu xây dựng lại trong năm 2014? :D. Nhưng mình nghĩ vẫn giải trình được vì thực tế nó vẫn phát sinh thật và thông thường trong hoạt động xây dựng thì phải thanh toán mới được xuất hóa đơn, nên việc công trình hoàn thành từ lâu nhưng các năm sau thanh toán đủ mới có hóa đơn đầu vào là chuyện bình thường. Quan trọng là cty phải đầy đủ chứng từ chứng minh các hóa đơn này là có thật, ví dụ hợp đồng mua bán, biên bản giao nhận hàng từng đợt, đúng và đủ với khối lượng quyết toán... thì mình nghĩ sẽ ok thôi.
Nếu không thì bạn phải sửa lại các biên bản nghiệm thu, thanh lý để công trình hoàn thành vào năm 2014, sau khi hóa đơn đầu vào của NVL đã có đầy đủ. Như vậy thì sẽ hợp lý hơn.

C

chutuanminh

Guest
14/4/14
2
0
0
33
nghệ an

Cảm ơn admin nhiều. Nhưng vấn đề là các chi phí này thực tế là chưa được hạch toán vào năm 2013 mà những hóa đơn này chỉ làm tăng giá trị của xây dựng cơ bản dở dang thôi.
Các giấy tờ đều chứng minh công trình hoàn thành vào năm 2013 rôi.
Vân đề công ty muốn là làm sao đưa các chi phí này vào một cách hợp lý.
mong mọi người chỉ giáo thêm

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Cảm ơn admin nhiều. Nhưng vấn đề là các chi phí này thực tế là chưa được hạch toán vào năm 2013 mà những hóa đơn này chỉ làm tăng giá trị của xây dựng cơ bản dở dang thôi.
Mình cũng chỉ là một thành viên thôi, ko phải admin.
Theo mình hiểu thì cty bạn xây dựng, nhưng tự mua vật liệu và chỉ thuê ngoài thi công, và khi công trình hoàn thành thì bên thi công đã quyết toán và xuất hóa đơn rồi, trong khi chưa có hóa đơn vật liệu và do đó cũng chưa hạch toán chi phí vật liệu đúng không? Do đó sang năm 2014 có hóa đơn vật liệu bạn mới tính tăng thêm giá trị công trình?
Như mình đã nói ở trên, hoạt động xây dựng diễn ra ở nhiều khâu chứ không phải mua - bán một món hàng đơn thuần, và để quyết toán được 1 công trình thì cũng cần làm việc với nhiều bên khác nhau, quyết toán có khâu sớm, khâu trễ, chưa có hóa đơn là bình thường.
Bên cty mình cũng có công trình quyết toán từ năm 2012, nhưng mãi đến bây giờ có có hóa đơn đầu vào của một số hạng mục do giờ mới có tiền thanh toán cho nhà thầu. Do đó lúc quyết toán phải tạm trích trước chi phí Nợ 241/Có 335, khi có hóa đơn mới kết chuyển Nợ 335, Nợ 133/Có 331 - tuy nhiên để làm được bút toán này thì bạn phải có đầy đủ hồ sơ thi công chứng minh việc phát sinh chi phí đó (ctrinh bên mình vài trăm tỉ).
Trường hợp của bạn nếu các chi phí vật liệu đã phát sinh thật, có đầy đủ hồ sơ thi công chứng minh thì hóa đơn về sau vẫn được đưa vào chi phí, nhưng bạn phải thuyết minh được lí do hóa đơn về sau. Còn nếu trước đó bạn mua vật liệu 1 nơi, làm xong đi mua hóa đơn 1 nơi, thì bạn cần phải thể hiện lại toàn bộ chứng từ nhập - xuất vật liệu trong quá trình thi công phải liên quan đến cty xuất hóa đơn đó thì mới hợp lý được. Mình khuyên bạn vậy thôi chứ ko khuyến khích cách làm này đâu nhé.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Theo mình Ctrình NT bàn giao năm 2013 HĐ về 2014 được, nhưng bạn đưa chi phí vào 2014 thì không được. Việc tập hợp chi phí phải kịp thời khi nó thực tế xẫy ra ( dù chưa có HĐ ) bạn căn cứ vào các BB giao nhận VT, phiếu xuất kho ... ( Chưa có HĐ ) đế HT có 331 nợ 152, 154 .. trong 2013. Sang 2014 khi có HĐ chỉ HT thuế và chênh lệch giá ( không có chênh khối lượng, nếu có ) mới hợp lý.

Sửa lần cuối:
G

gacontapboi

Guest
7/10/14
113
7
18
33
Công ty mình xây dựng dự án nhà máy sản xuất, mọi chi phí đã được hạch toán vào tài khoản 2412 trong năm 2013 và đã có biên bản bàn giao thanh lý hợp đồng của bên nhận thầu ( không bao tiêu nguyên vật liệu)
Nhưng có một số chi phí không có hóa đơn (những chi phí này chưa được hạch toán vào năm 2013)
năm 2014 công ty mới có những hóa đơn này và muốn hạch toán tăng giá trị xây dựng cơ bản dở dang.
Hóa đơn cần hạch toán gồm: xi măng, thép, sơn tường.
Xin các lão thành chỉ giúp em làm thế nào để hợp lý hóa những chi phí này vào tài khoản 2412.
Rất cảm ơn cả nhà
Bạn ơi cho mình hỏi: Phần NVL của bạn đó nếu giá mua khác với giá trong dự toán thì mình phải làm sao? Và hóa đơn NVL dùng xây dựng ko giống trong Bảng tổng hợp vật tư thì mình xử lý thế nào bạn?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Bạn ơi cho mình hỏi: Phần NVL của bạn đó nếu giá mua khác với giá trong dự toán thì mình phải làm sao? Và hóa đơn NVL dùng xây dựng ko giống trong Bảng tổng hợp vật tư thì mình xử lý thế nào bạn?
- Giá DT là giá thỏa thuận ban đầu giữa A - B còn giá mua là giá thự tế bạn cứ cập nhật bình thường ( Chú ý đối chiếu giá mua với giá thông báo của địa phương trong từng thời điểm ) Có loại HĐ sau khi hoàn thành được bù giá VL, NC, máy..
- Bảng tổng hợp VT trong DT là căn cứ vào khối lượng dự toán ban đầu để tính ra, trong đó có tính cả hao hụt VT ở 3 khâu ( hao hụt trong vận chuyển, hao hụt trong kho, hao hụt trong thi công ) ngoài ra trong quá trình thi công có thể phát sinh thêm hay bớt đi 1 số khối lượng hoặc dùng VT khác thay thế. Vì vậy khi sử dụng VT thực tế không nhất thiết phải = DT ( Chú ý: các trường hợp thay đỗi khối lượng, dùng VT thay thế đều có BB xác nhận do bên kỹ thuật làm với chủ ĐT kế toán phải thường xuyên cập nhật để tập hợp cho đúng.

G

gacontapboi

Guest
7/10/14
113
7
18
33
- Giá DT là giá thỏa thuận ban đầu giữa A - B còn giá mua là giá thự tế bạn cứ cập nhật bình thường ( Chú ý đối chiếu giá mua với giá thông báo của địa phương trong từng thời điểm ) Có loại HĐ sau khi hoàn thành được bù giá VL, NC, máy..
- Bảng tổng hợp VT trong DT là căn cứ vào khối lượng dự toán ban đầu để tính ra, trong đó có tính cả hao hụt VT ở 3 khâu ( hao hụt trong vận chuyển, hao hụt trong kho, hao hụt trong thi công ) ngoài ra trong quá trình thi công có thể phát sinh thêm hay bớt đi 1 số khối lượng hoặc dùng VT khác thay thế. Vì vậy khi sử dụng VT thực tế không nhất thiết phải = DT ( Chú ý: các trường hợp thay đỗi khối lượng, dùng VT thay thế đều có BB xác nhận do bên kỹ thuật làm với chủ ĐT kế toán phải thường xuyên cập nhật để tập hợp cho đúng.
Cái giá thông báo của địa phương đấy, làm sao mình biết đc ạ? Tiền bối có mẫu BB xác nhận thay đổi loại vật tư ko cho em xin với ạ? mail của em: dangthithuhien.ht90@gmail.com . Em cảm ơn nhiều!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Cái giá thông báo của địa phương đấy, làm sao mình biết đc ạ? Tiền bối có mẫu BB xác nhận thay đổi loại vật tư ko cho em xin với ạ? mail của em: dangthithuhien.ht90@gmail.com . Em cảm ơn nhiều!

- Thường các địa phương có bộ phận giá thuộc phòng T/C ( huyện, T. phố ) hay sở T/C ( tỉnh ) hàng tháng, quí thường thông báo giá cả các loại, các DN muốn có thì xin hay vào mạng xem.
- Trong quá trình thi công có thể chủ ĐT yêu cầu hay DN nhận thầu đề nghị thay đỗi 1 vài loại vật tư nào đó cho phù hợp với nhu cầu sử dụng của chủ ĐT hay phù hợp với thực tế VT hiện có tai địa phương. Việc này do bộ phận kỹ thuật thi công làm, giống như 1 văn bản thỏa thuận giữa chủ ĐT với nhà thầu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA