Có nên học lên thạc sĩ khi vừa tốt nghiệp đại học?

• Thread starter Always8D
  • Ngày gửi
Always8D

Always8D

Sơ cấp
Chào anh chị, em mới tốt nghiệp ĐH ngành kế toán, đến khoảng tháng 7 mới có bằng tạm thời, mọi người khuyên là đang có đà học thì nên học tiếp, với em cũng muốn học cao lên để tìm hiểu thêm về bên QTKD hoặc Tài Chinh - Ngân hàng.
Cho em hỏi là
- Học cao học thì cần kinh nghiệm thực tế khi đi làm, em dự tính sẽ vừa đi học buổi tối, ngày đi xin việc làm kế toán thì giải pháp vậy có khả thi không. Hay nên ngưng lại ý định học và đi làm ít nhất 1 năm sau đó quay lại học tiếp

- En học kế toán giờ học lên thạc sĩ QTKD, thạc sĩ TC-NH thì có nên không ? Trong quá trình làm việc sau này làm kế toán cho doanh nghiệp, ít liên quan đến quản trị cũng như ngân hàng thì có hạn chế gì đến việc học, làm bài, thi cử ? :deal:

Em chưa nghĩ đến học văn bằng hai ạ vẫn ưu tiên cao học hơn, định xem mọi người tư vấn xem sao sẽ suy nghĩ đến vấn đề này. Dự tính thi cao học vào Đh Mở Tp.HCM mà họ chỉ đào tạo có 2 ngành đó và thêm thạc sĩ kinh tế học thôi. Em cũng không muốn học lên cao học kế toán nữa, vì em nghĩ kế toán thì ko đâu bằng kinh nghiệm thực tế ở công việc, đụng nhiều ắt học được nhiều.

Mong mọi người tư vấn giúp em. Em xin cám ơn ạ :015:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HUYEN TRAN

Guest
Ðề: Có nên học lên thạc sĩ khi vừa tốt nghiệp đại học ??

Chào anh chị, em mới tốt nghiệp ĐH ngành kế toán, đến khoảng tháng 7 mới có bằng tạm thời, mọi người khuyên là đang có đà học thì nên học tiếp, với em cũng muốn học cao lên để tìm hiểu thêm về bên QTKD hoặc Tài Chinh - Ngân hàng.
Cho em hỏi là
- Học cao học thì cần kinh nghiệm thực tế khi đi làm, em dự tính sẽ vừa đi học buổi tối, ngày đi xin việc làm kế toán thì giải pháp vậy có khả thi không. Hay nên ngưng lại ý định học và đi làm ít nhất 1 năm sau đó quay lại học tiếp

- En học kế toán giờ học lên thạc sĩ QTKD, thạc sĩ TC-NH thì có nên không ? Trong quá trình làm việc sau này làm kế toán cho doanh nghiệp, ít liên quan đến quản trị cũng như ngân hàng thì có hạn chế gì đến việc học, làm bài, thi cử ? :deal:

Em chưa nghĩ đến học văn bằng hai ạ vẫn ưu tiên cao học hơn, định xem mọi người tư vấn xem sao sẽ suy nghĩ đến vấn đề này. Dự tính thi cao học vào Đh Mở Tp.HCM mà họ chỉ đào tạo có 2 ngành đó và thêm thạc sĩ kinh tế học thôi. Em cũng không muốn học lên cao học kế toán nữa, vì em nghĩ kế toán thì ko đâu bằng kinh nghiệm thực tế ở công việc, đụng nhiều ắt học được nhiều.

Mong mọi người tư vấn giúp em. Em xin cám ơn ạ :015:

Chào bạn,
Theo mình thì trước tiên bạn hãy xác định rõ mục tiêu bạn muốn gì? làm nhà quản lý hay chuyên viên?
Nếu bạn muốn làm 1 chuyên viên thì bạn nên học cao học kế toán vì bạn đã học chuyên ngành KT ở bậc ĐH rồi, mở rộng & sâu chuyên môn rất có lợi cho bạn sau khi tốt nghiệp, bạn có nhiều cơ hội hơn trường hợp bạn tốt nghiệp cao học ngành khác, ví dụ như có thể đi dạy ĐH (nếu tốt nghiệp ngành khác thì rất khó xin dạy), đi làm tại các Cty lớn để ứng dụng những kiến thức đã có (các tổng Cty, Cty đa quốc gia,...).
Nếu bạn muốn làm 1 nhà quản lý thì bạn nên học QTKD để mở rộng thêm kiến thức về lĩnh vực QT, phục vụ cho bạn trong công việc quản lý sau này.
Mặt khác, bạn cũng nên đi làm song song với đi học để tích lũy kinh nghiệm thực tế & hiểu sâu kiến thức chuyên môn thông qua xử lý các tình huống tại DN.
Đôi dòng chia sẻ cùng bạn.
Thân!

Always8D

Always8D

Sơ cấp
Ðề: Có nên học lên thạc sĩ khi vừa tốt nghiệp đại học ??

Dạ vâng em cám ơn ạ :)

Sửa lần cuối:
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Có nên học lên thạc sĩ khi vừa tốt nghiệp đại học?

Lời khuyên của mình đó là:
- Nếu học chỉ để mục đích có bằng: Học luôn.
- Nếu học để mục đích có kiến thức: nên đi làm, tích lũy một vốn liếng kinh nghiệm và kiến thức nhất định, khi đó hẵng đi học cao học vì lúc đó mới tiếp thu tốt hơn và sâu hơn.
Hồi mới ra trường mình chẳng bao giờ có khái niệm học cao học, nhưng giờ sau 5 năm đi làm, bắt đầu muốn nghiên cứu sâu hơn nên chuẩn bị kế hoạch học nè.

D

Dương T Phụng

Guest
4/7/16
2
0
1
27
Nếu bạn có ý định học thạc sĩ tài chính ngân hàng thì mình thấy bên ĐH Kinh tế TPHCM có chương trình thạc sĩ liên kết với New Zealand. Bạn vào trang web massey.edu.vn tham khảo thử hen.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA