Hỏi về xuất hóa đơn GTGT cho khách hàng lẻ

• Thread starter maiphuong19002000
  • Ngày gửi
M

maiphuong19002000

Sơ cấp
20/4/11
6
0
0
33
hồ chí minh
Mình có đọc nhiều bài tham khảo nhưng vẫn muốn được mọi người chỉ giáo lại . Hiện tại công ty mình có bán hàng cho khách hàng lẻ, có tên, có địa chỉ, không có mst , họ không lấy hóa đơn. Mình vẫn xuất bình thường phải không mọi người. Và cái phần " người mua không lấy hóa đơn" mình ghi ở đâu . Xin mọi người đã làm qua tư vấn giúp .

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
Ðề: Hỏi về xuất hóa đơn GTGT cho khách hàng lẻ .

Ghi ở chỗ "người mua, ký tên" ấy

M

maiphuong19002000

Sơ cấp
20/4/11
6
0
0
33
hồ chí minh

Còn chỗ Họ tên người mua hàng mình nên ghi tên hay là ghi " khách lẻ " cái này mình cũng không rành .:015:

ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương

Cái này công ty mình cũng xuất và xuất như thế này:
Chỗ tên người mua chi: " người mua không lấy hoá đơn:
Chỗ đơn vị mua hàng: gạch ngang
chỗ địa chỉ : ghi địa chỉ chung chung
MST: gạch ngang
Nội dung: ghi tên hàng...
Chỗ người mua hàng: bán hàng qua điện thoại

Mình có đọc nhiều bài tham khảo nhưng vẫn muốn được mọi người chỉ giáo lại . Hiện tại công ty mình có bán hàng cho khách hàng lẻ, có tên, có địa chỉ, không có mst , họ không lấy hóa đơn. Mình vẫn xuất bình thường phải không mọi người. Và cái phần " người mua không lấy hóa đơn" mình ghi ở đâu . Xin mọi người đã làm qua tư vấn giúp .

T

thuongt

Sơ cấp
20/4/11
27
0
3
hà nội

Công ty mình cũng làm thế nhưng vì khách lẻ bên mình cũng tương đối nhiều mà họ thì không muốn lấy hóa đơn nên đến cuối tháng mình mới xuất một thể .mình gộp lại thành danh sách khách lấy hàng gồm tên,địa chỉ,số lượng hàng,đơn giá,thành tiền,rồi mình cộng tổng lại và viết hóa đơn bình thường chỉ có điều hóa đơn đó không xé ra khỏi cuống thôi.chỗ người mua hàng ký tên mình cũng đề bán hàng qua điện thoại.
Cái này công ty mình cũng xuất và xuất như thế này:
Chỗ tên người mua chi: " người mua không lấy hoá đơn:
Chỗ đơn vị mua hàng: gạch ngang
chỗ địa chỉ : ghi địa chỉ chung chung
MST: gạch ngang
Nội dung: ghi tên hàng...
Chỗ người mua hàng: bán hàng qua điện thoại

ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương

Cái này bạn hình như ko được xuất gộp vào cuối tháng nếu hoá đơn trên 200k ,theo thông tư 64 quy định:
Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.
Công ty mình cũng làm thế nhưng vì khách lẻ bên mình cũng tương đối nhiều mà họ thì không muốn lấy hóa đơn nên đến cuối tháng mình mới xuất một thể .mình gộp lại thành danh sách khách lấy hàng gồm tên,địa chỉ,số lượng hàng,đơn giá,thành tiền,rồi mình cộng tổng lại và viết hóa đơn bình thường chỉ có điều hóa đơn đó không xé ra khỏi cuống thôi.chỗ người mua hàng ký tên mình cũng đề bán hàng qua điện thoại.

C

canhbuomxanh84

Sơ cấp
12/4/13
26
0
1
dong nai

Công ty mình thì mình xuất
Họ tên người mua hàng : người mua không lấy hoá đơn
còn địa chỉ, MST mình để trống
Phấn ký tên người mua : mình ghi bán hàng qua điện thoại

T

thuongt

Sơ cấp
20/4/11
27
0
3
hà nội

Bạn ơi trường hợp này mình cũng hỏi cán bộ thuế rồi mình vẫn lập gộp được mà.đây là trường hợp bên mình vẫn lập HĐ.Tổng giá trị hàng hóa lẫn số thuế vẫn không thay đổi và mình có kèm bản danh sách khách hàng mà
Cái này bạn hình như ko được xuất gộp vào cuối tháng nếu hoá đơn trên 200k ,theo thông tư 64 quy định:
Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Hj, mình tiết lộ với bạn, mới đây thôi cũng có một bạn cách làm việc cũng giống như bạn, gom hết các khách hàng lẻ đến cuối tháng mới xuất hoá đơn một lần, bị thuế mời lên lập biên bản xử phạt vì tội xuất hóa đơn ko đúng thời điểm, bạn ấy lên đây hỏi mức xử phạt thông thường là bao nhiu?, bạn nên thay đổi xuất hóa đơn theo bảng kê vào lúc cuối ngày thui,để tránh bị phạt đáng tiếc

T

thuongt

Sơ cấp
20/4/11
27
0
3
hà nội

Ui thế à? vậy từ tháng này mình không làm như vậy nữa.chắc không cần hỏi lại cán bộ thuế làm gì nhỉ?cảm ơn bạn nhiều nha.

Hj, mình tiết lộ với bạn, mới đây thôi cũng có một bạn cách làm việc cũng giống như bạn, gom hết các khách hàng lẻ đến cuối tháng mới xuất hoá đơn một lần, bị thuế mời lên lập biên bản xử phạt vì tội xuất hóa đơn ko đúng thời điểm, bạn ấy lên đây hỏi mức xử phạt thông thường là bao nhiu?, bạn nên thay đổi xuất hóa đơn theo bảng kê vào lúc cuối ngày thui,để tránh bị phạt đáng tiếc

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM

gộp lại xuất mỗi ngày như sieu thị, nhà sách, chứ không phải để đến cuối tháng nha bạn

T

thegiao

Trung cấp
28/1/07
141
2
18
hung yen
Ðề: Hỏi về xuất hóa đơn GTGT cho khách hàng lẻ

Bạn đọc thông tư 64/2013/TT-BTC, điều 14 và 16 nói rõ về việc viết hoá đơn cho khách mua hàng trên hoặc duới 200000 nhung không lấy hoá đơn để yên tâm trong cách hạch toán nhé. http://adf.ly/6706776/64-2013-tt-btc-hd-hoa-don
Tuy nhiên có điểm cần lưu ý là Thông tu này có hiệu lực từ 01/7/2013, vì vậy từ sau thời điểm này đến nay bạn cần kiểm tra lại chứng từ của công ty nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA