Đã kê khai hải quan và nộp thuế xuất khẩu nhưng chưa viết HĐ GTGT

• Thread starter maitrinhxuanmy
  • Ngày gửi
M

maitrinhxuanmy

Trung cấp
25/5/12
58
0
6
34
TP. Vung Tau
Bên cty em có xuất 1 lô hàng vào tháng 1/2014. Trong bộ chứng từ hải quan có invoice commercial rồi ạ và đã nộp thuế xuất khẩu, thủ tục hải quan và khách hàng đã nhận được hàng xong xuôi hết rồi ạ. Nhưng chưa xuất HĐ GTGT cho lô hàng đó. Vậy em nên xử lý ntn để kê khai thuế ạ? Mong ac giúp đỡ ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HUYEN TRAN

Guest
Ðề: đã kê khai hải quan và nộp thuế xuất khẩu nhưng chưa viết HĐ GTGT

Bên cty em có xuất 1 lô hàng vào tháng 1/2014. Trong bộ chứng từ hải quan có invoice commercial rồi ạ và đã nộp thuế xuất khẩu, thủ tục hải quan và khách hàng đã nhận được hàng xong xuôi hết rồi ạ. Nhưng chưa xuất HĐ GTGT cho lô hàng đó. Vậy em nên xử lý ntn để kê khai thuế ạ? Mong ac giúp đỡ ạ!
Theo mình thì bạn xuất bổ sung liền đi & Kê khai thuế luôn.

M

maitrinhxuanmy

Trung cấp
25/5/12
58
0
6
34
TP. Vung Tau

Theo mình thì bạn xuất bổ sung liền đi & Kê khai thuế luôn.
hóa đơn gtgt bên mình đã viết đến ngày 07/04/2014 rồi thì mình nên xử lý ntn bạn ơi? mình chưa nộp tờ khai thuế quý 1.

ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương

Cái này hỏi cán bộ thuế nơi quản lý công ty bạn họ hướng dẫn cho chắc.

M

maitrinhxuanmy

Trung cấp
25/5/12
58
0
6
34
TP. Vung Tau

Cái này hỏi cán bộ thuế nơi quản lý công ty bạn họ hướng dẫn cho chắc.
cục thuế bên mình khó khăn lắm, gọi điện không nhấc máy bạn à!

H

HUYEN TRAN

Guest

hóa đơn gtgt bên mình đã viết đến ngày 07/04/2014 rồi thì mình nên xử lý ntn bạn ơi? mình chưa nộp tờ khai thuế quý 1.

Bạn xuất hàng vào tháng 1 thì vẫn dùng hóa đơn xuất khẩu mà, giờ bạn viết ngày của HDXK trùng với ngày trên Tờ khai xuất của Hải quan, rồi khai bổ sung điều chỉnh PL01-1/GTGT và PL01-3/GTGT của tháng 1. Trên BCTHSDHD quí 1 bạn khai HDXK này vào là xong thôi.
Chúc bạn thành công!

M

maitrinhxuanmy

Trung cấp
25/5/12
58
0
6
34
TP. Vung Tau

Bạn xuất hàng vào tháng 1 thì vẫn dùng hóa đơn xuất khẩu mà, giờ bạn viết ngày của HDXK trùng với ngày trên Tờ khai xuất của Hải quan, rồi khai bổ sung điều chỉnh PL01-1/GTGT và PL01-3/GTGT của tháng 1. Trên BCTHSDHD quí 1 bạn khai HDXK này vào là xong thôi.
Chúc bạn thành công!
cảm ơn bạn đã giúp mình nhé!
bên mình từ trước chưa có HĐXK vì đó là lô hàng xuất khẩu đầu tiên bạn à! với lại tiền hàng chuyển về chuyển vào tài khoản cá nhân của giám đốc không phải chuyển vào tài khoản của công ty nên khi mình khai vào phụ lục phần chứng từ ngân hàng mình không biết phải xử lý ntn bạn à???

H

HUYEN TRAN

Guest

cảm ơn bạn đã giúp mình nhé!
bên mình từ trước chưa có HĐXK vì đó là lô hàng xuất khẩu đầu tiên bạn à! với lại tiền hàng chuyển về chuyển vào tài khoản cá nhân của giám đốc không phải chuyển vào tài khoản của công ty nên khi mình khai vào phụ lục phần chứng từ ngân hàng mình không biết phải xử lý ntn bạn à???
Chào bạn,
Trường hợp CTy bạn khá rắc rối?!
Trên HĐ thể hiện tài khoản nhận tiền là TK của cá nhân GD Cty phải không?

Theo mình giờ bạn xuất HDGTGT cho lô hàng XK đó đi, đành khai thuế vào T4 vậy.
Nếu CTy bạn XK hàng cho Cty trong nước tại Khu chế xuất thì có thể nhờ họ chuyển lại vào TK Cty cho hợp thức hóa. Nhưng nếu XK ra nước ngoài thì bạn có thể tư vấn GD chuyển trả tiền KH đã TT vào TK Cty. Như vậy chứng từ của nghiệp vụ này sẽ gồm: GBC món tiền GD chuyển trả CTY + kèm GBC món tiền khách hàng đã chuyển vào TK GD+ hợp đồng thể hiện tài khoản nhận tiền TT là TK của cá nhân GD + các chứng từ XK hàng (như Tờ khai HQ XK, C/O, Original,PPD, ...)
Chúc bạn vui!

M

maitrinhxuanmy

Trung cấp
25/5/12
58
0
6
34
TP. Vung Tau

Chào bạn,

Nếu CTy bạn XK hàng cho Cty trong nước tại Khu chế xuất thì có thể nhờ họ chuyển lại vào TK Cty cho hợp thức hóa. Nhưng nếu XK ra nước ngoài thì bạn có thể tư vấn GD chuyển trả tiền KH đã TT vào TK Cty. Như vậy chứng từ của nghiệp vụ này sẽ gồm: GBC món tiền GD chuyển trả CTY + kèm GBC món tiền khách hàng đã chuyển vào TK GD+ hợp đồng thể hiện tài khoản nhận tiền TT là TK của cá nhân GD + các chứng từ XK hàng (như Tờ khai HQ XK, C/O, Original,PPD, ...)
Chúc bạn vui!
Mình cảm ơn bạn rất nhiều!

M

maitrinhxuanmy

Trung cấp
25/5/12
58
0
6
34
TP. Vung Tau

Chào bạn,

Chúc bạn vui!
Chào bạn! bạn cho mình hỏi chút nhé: theo quy định cũ thì dn có hàng hóa xuất khẩu phải sử dụng hđ xuất khẩu cho hàng xuất khẩu, vậy hđ invoice commercial sử dụng khi kê khai hải quan có phải là hđ xuất khẩu dùng để kê khai thuế không bạn? nếu không phải thì cty mình phải đặt in 1 cuốn hđ xuất khẩu riêng sử dụng cho hàng xuất khẩu hay như thế nào? Cảm ơn bạn nhiều nhé!

H

HUYEN TRAN

Guest

Chào bạn! bạn cho mình hỏi chút nhé: theo quy định cũ thì dn có hàng hóa xuất khẩu phải sử dụng hđ xuất khẩu cho hàng xuất khẩu, vậy hđ invoice commercial sử dụng khi kê khai hải quan có phải là hđ xuất khẩu dùng để kê khai thuế không bạn? nếu không phải thì cty mình phải đặt in 1 cuốn hđ xuất khẩu riêng sử dụng cho hàng xuất khẩu hay như thế nào? Cảm ơn bạn nhiều

Chào bạn,
Mẫu HDXK được qui định trong TT64, DN đặt in hoặc tự in (nếu đủ điều kiện theo TT 64) để sử dụng cho BC thuế & sổ sách DN, còn invoice commercial là do CTy tạo để gửi cho KH, có thể giống hoặc khác với mẫu HDXK qui định,thường là khác vì invoice commercial gửi cho KH nên chỉ sử dụng tiếng anh trong khi HDXK sử dụng song ngữ, các tiêu chí trên 2 loại chứng từ cũng khác nhau. Trước 1/3/2014, Cty phải sử dụng HDXK khi xuất hàng ra nước ngoài hoặc xuất vào các khu chế xuất, nhưng từ 1/3/2014 trở về sau thì không dùng HDXK nữa mà sử dụng HDGTGT (đối với DN tính thuế theo PPKT) hoặc HDBH (đối với DN tính thuế theo PPTT) khi XK. Do đó Cty bạn không nên đặt HDXK nữa, vì có thông báo phát hành CQ thuế cũng không chấp nhận cho sử dụng nữa đâu.
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA