Doanh nghiệp chuyển đổi PP nộp GTGT theo phương pháp trực tiếp thì phải nộp những loại báo cáo nào?

• Thread starter tiendiem
  • Ngày gửi
T

tiendiem

Guest
15/6/08
1
0
0
40
HÀ NỘI
Chào các bác.

Doanh nghiệp em ở Nam Định, thành lập năm 2012, năm nay theo thông tư 156 thì cty em chuyển về hình thức nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp trên doanh thu. Vậy cho em hỏi em phải làm báo cáo GTGT theo mẫu 04/GTGT và ko cần phải kê khai đầu vào đúng ko ạ? Vậy hóa đơn đầu vào của em có VAT thì xử lý thế nào khi kê khai chi phí hở các bác? Còn về các chế độ kế toán khác như TNDN, TNCN vẫn phải làm như doanh nghiệp bình thường đúng ko ạ?

Doanh nghiệp em là sản xuất, nếu em muốn mua hóa đơn thì là hóa đơn bán hàng và em phải đăng ký định mức với thuế đúng ko các bác?

Cái thông tư này mới quá, đến các bộ quản lý thuế của em cũng ko trả lời dc, mong các bác chỉ giáo tận tình và cụ thể.

Em chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Tigon2506

Tigon2506

Cao cấp
10/10/12
234
10
18
Ha Noi
Ðề: Doanh nghiệp chuyển đổi PP nộp GTGT theo phương pháp trực tiếp thì phải nộp những loại báo cáo nào?

Chào các bác.

Doanh nghiệp em ở Nam Định, thành lập năm 2012, năm nay theo thông tư 156 thì cty em chuyển về hình thức nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp trên doanh thu. Vậy cho em hỏi em phải làm báo cáo GTGT theo mẫu 04/GTGT và ko cần phải kê khai đầu vào đúng ko ạ? Vậy hóa đơn đầu vào của em có VAT thì xử lý thế nào khi kê khai chi phí hở các bác? Còn về các chế độ kế toán khác như TNDN, TNCN vẫn phải làm như doanh nghiệp bình thường đúng ko ạ?

Doanh nghiệp em là sản xuất, nếu em muốn mua hóa đơn thì là hóa đơn bán hàng và em phải đăng ký định mức với thuế đúng ko các bác?

Cái thông tư này mới quá, đến các bộ quản lý thuế của em cũng ko trả lời dc, mong các bác chỉ giáo tận tình và cụ thể.

Em chân thành cảm ơn.
Bạn cứ kê khai trên mẫu 04/GTGT có các phụ lục đi kèm và nộp thuế theo mức mà công ty bạn phải chịu rồi đóng thuế. Còn VAT trên hóa đơn đầu vào sẽ tính cộng luôn vào tổng chi phí. Mình cũng đang làm cho một công ty mới thành lập theo pp trực tiếp. Cũng mới chỉ biết đến vậy. TNCN, TNDN thì vẫn phải làm. TNCN nếu không phát sinh thì không phải nộp. Có nơi bắt nộp theo quý ý.
Mà sao bạn không nộp công văn xin áp dụng pp khấu trừ? Theo cách đó phân tích nhiều chiều thì vẫn có lợi hơn mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA