Góp vốn thành lập bằng cổ phần

• Thread starter NguyenQThang
  • Ngày gửi
N

NguyenQThang

Guest
27/9/05
23
0
0
HCMC
Công ty mình là 01 cty CP có 03 cổ đông, trong đó có 01 cổ đông góp vốn bằng cổ phần tại một cty khác. Trong trường hợp này mình phải hạch toán như thế nào ? Mong các bạn góp ý cho mình với. Xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Cha`.. hôm nay mới gặp trường hợp góp vốn cổ phần bằng cổ phần ở một Cty khác, như vậy thì có giá trị thực tế sử dụng gì đâu, chỉ có ý nghĩa về mặt góp vốn thôi. Theo tớ thì cần phải nghiên cứu lại trường hợp này, như thế nên gọi là thế chấp thì đúng hơn.
Nếu tớ là 2 cổ đông còn lại kia thì chắc chắn rằng tớ không đồng ý kiểu góp vốn đó, có danh mà không có thực.
Còn về hạch toán kế toán thì không phải là không có cách hạch toán nhưng nó sẽ không đúng về bản chất góp vốn, các pác cứ cho ý kiến trước.

win100

win100

TV đang tích cực
16/8/06
86
0
0
Gara moto
NguyenQThang nói:
Công ty mình là 01 cty CP có 03 cổ đông, trong đó có 01 cổ đông góp vốn bằng cổ phần tại một cty khác.
Cái này hơi lạ và đặc biệt đây? Có lẽ là chưa có ai biết? cùng 1 giá trị vốn góp mà góp được cả 2 Công ty => Có ai phản đối không nhỉ?

H

Hoaibao

Guest
22/8/06
30
0
6
binh duong
Bạn Qthắng ơi !

Bạn có thể nói rõ hơn là :<1 cổ đông góp vốn bằng Cổ phần ở một cty khác>,thì cổ đông này đem những giấy tờ gì đưa cho bạn vậy ?

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Nói chung là tớ phản đối hoàn toàn hình thức góp vốn bằng cổ phần này. Còn chắc là người ta góp bằng sổ chứng nhận cổ phần của Cty kia rồi. Cái này gọi là đem đi thế chấp thì đúng hơn. Không hạch toán về nguồn vốn góp được, rồi sau này khi Cty kia kinh doanh lỗ, lãi phân chia cổ tức thì cổ tức đấy thuộc về ai? Người chủ sở hữu của nó hay là Cty của bạn Qthang?

N

ntdung1972

Guest
6/12/06
6
0
0
51
Hồ Chí Minh
Mình cũng không tán thành việc góp vốn = cổ phần tại cty khác bởi hai lý do :
1/ Biết đâu cty kia kinh doanh thua lỗ thì sao -> khi đó cổ phần có thể <=0 luôn
2/ Không ngoại trừ trường hợp người góp vốn đó nhờ vã một 1 cty khác làm giấy chứng nhận góp vốn ( cổ phần ) thì sao ? . Trường hợp này rất có thể xảy ra

S

Song Huong

Cao cấp
son_ktt nói:
Nói chung là tớ phản đối hoàn toàn hình thức góp vốn bằng cổ phần này. Còn chắc là người ta góp bằng sổ chứng nhận cổ phần của Cty kia rồi. Cái này gọi là đem đi thế chấp thì đúng hơn. Không hạch toán về nguồn vốn góp được, rồi sau này khi Cty kia kinh doanh lỗ, lãi phân chia cổ tức thì cổ tức đấy thuộc về ai? Người chủ sở hữu của nó hay là Cty của bạn Qthang?

ntdung1972 nói:
Mình cũng không tán thành việc góp vốn = cổ phần tại cty khác bởi hai lý do :
1/ Biết đâu cty kia kinh doanh thua lỗ thì sao -> khi đó cổ phần có thể <=0 luôn
2/ Không ngoại trừ trường hợp người góp vốn đó nhờ vã một 1 cty khác làm giấy chứng nhận góp vốn ( cổ phần ) thì sao ? . Trường hợp này rất có thể xảy ra

Hôm nay ngày 13/12/2006, giá cổ phiếu VNM là 139.000/ cổ phiếu. Giả sử có ông X góp vốn bằng 10.000 cổ phiếu VNM với thoả thuận vốn gốp của ông ta là 01 tỉ thì bạn có nhận không?

NguyenQThang nói:
Công ty mình là 01 cty CP có 03 cổ đông, trong đó có 01 cổ đông góp vốn bằng cổ phần tại một cty khác. Trong trường hợp này mình phải hạch toán như thế nào ? Mong các bạn góp ý cho mình với. Xin cảm ơn.
Hạch toán:
Nợ 1211, 2281.../ Có 411-Theo giá thoả thuận của HĐQT.

Thân.

phamtrinhqn

phamtrinhqn

Trung cấp
12/9/05
83
0
6
44
Quang ninh
Em muốn nhờ các bác cái này, bác nào biết chỉ dùm. Công ty em là Công ty CP tuy nhiên mất nhiều thời gian (cụ thể là 2 năm) mới góp đủ số vốn như trong điều lệ doanh nghiệp. Bây giờ khi đã góp xong sếp em muốn phát hành trái phiếu công ty loại phổ thông để chia cho từng cổ đông. Chưa phát hành ra ngoài. Vậy cách thức như thế nào có bác nào biết chỉ dùm. Thank

Không biết mẫu trái phiếu của Công ty Cổ phần thế nào và mua phôi ở đâu các bác nhỉ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA