Hỏi về thuế GTGT vãng lai ngoại tỉnh

• Thread starter thuyquynh1112
  • Ngày gửi
T

thuyquynh1112

Sơ cấp
11/9/12
15
0
0
Hà Nội
Cả nhà cho em hỏi với ạ

Công ty em là công ty xây dựng, có nhiều công trình thi công ở các tỉnh khác, theo Thông tư 156 thì nộp 2% thuế GTGT vãng lai ngoại tỉnh cho địa phương đó. Thường thường thì việc nộp thuế này là bên Chủ đầu tư khi chuyển tiền sẽ cắt 2% đi nộp thuế vãng lai và chuyển giấy nộp tiền vào ngân sách đó cho Công ty em để ghi giảm trên 131. Em vẫn kê khai theo PL 01-5, tổng hợp các tờ giấy nộp tiền ngân sách đó mà Chủ đầu tư gửi cho. Vậy em muốn hỏi là Mẫu biểu số 05 kê khai thuế vãng lai đó em có phải làm không ạ? Hay là CĐT họ làm ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
kinh81

kinh81

Guest
2/6/08
20
0
1
Nha Trang - Khánh Hòa
Ðề: Hỏi về thuế GTGT vãng lai ngoại tỉnh

Chào em, Thuế này bên nhận thầu phải nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quản lý tại địa phương có hoạt động xây dựng ngoại tỉnh nhé. Chủ đầu tư chỉ thanh toán đúng giá trị thi công hoàn thành thôi.

T

trangtax

Trung cấp
26/6/13
80
3
8
Hà Nội

Chào em, Thuế này bên nhận thầu phải nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quản lý tại địa phương có hoạt động xây dựng ngoại tỉnh nhé. Chủ đầu tư chỉ thanh toán đúng giá trị thi công hoàn thành thôi.
Công ty mình cũng làm về xây dựng, các công trình thi công đều nằm ở địa bàn huyện nơi cty có trụ sở. Khi chủ đầu tư thanh toán tiền, kho bạc trừ lại 2% giá trị thanh toán. Vậy bạn cho mình hỏi: mình có được kê số 2% đã khấu trừ này vào PL 01-5/GTGT k? Nếu kê được thì mình cần phải có chứng từ gì k?

M

mokochan

Guest
18/10/06
57
0
6
Hà Nội

Công ty mình cũng làm về xây dựng, các công trình thi công đều nằm ở địa bàn huyện nơi cty có trụ sở. Khi chủ đầu tư thanh toán tiền, kho bạc trừ lại 2% giá trị thanh toán. Vậy bạn cho mình hỏi: mình có được kê số 2% đã khấu trừ này vào PL 01-5/GTGT k? Nếu kê được thì mình cần phải có chứng từ gì k?
Mình thấy có bạn trả lời thế này:
Khi khách hàng hoặc đối tác chuyển trả tiền cho bên bạn mà bị kho bạc giữ lại 2% VAT thì bạn nói kế toán bên đó gửi lại cho bạn một liên Lệch chuyển có ( Mẫu số C4-05/KB ) 2%, để bạn lấy đó làm chứng từ kê khai vào mẫu PL 01- 05/GTKT, phần mềm sẽ tự động hiện lên trên chỉ tiêu số 39 trên tờ khai cho bạn, nếu trong tháng phát sinh bạn lấy được chứng từ kịp thời thì bạn chỉ còn phải nộp thuế 8% nữa thôi, nếu không lấy kịp thì bạn phải nộp 10% như bình thường và chứng từ đó bạn kê khai được khấu trừ vào tháng sau, bên mình là công ty TVTK các công trình mặc dù ở cùng huyện nhưng vẫn bị giữ lại 2% chứ không phải chỉ ở khác tỉnh, khác huyện mới bị giữ đâu ( cái này thực chất có nghĩa là đơn vị chủ đầu tư nộp hộ cho bạn 2% VAT) và mình đã làm như bên thuế hướng dẫn, còn vấn đề vào sổ sách mình, cho vào bên Nợ của tài khoản 3331
Và thế này:
Nếu cơ quan thuế đã hướng dẫn như vậy thì bạn cứ làm như thế. Để có số liệu vào chỉ tiêu 39 thì bạn phải kê khai PL01-5/GTGT ==> cách này hay hơn
3. Có một số nơi (như cơ quan thuế chỗ mình làm) họ lại không cho kê vào đó mà họ bắt để thế, khi nào nộp thuế đem chứng từ lên đối chiếu & trừ trực tiếp
Theo mình thì bạn nên hỏi cơ quan thuế quản lý trực tiếp, bộ phận tuyên truyền và hỗ trợ kê khai ấy, hoặc chuyên quản của bạn, họ sẽ hướng dẫn cho bạn hợp lý nhất bạn ạ

T

thuyquynh1112

Sơ cấp
11/9/12
15
0
0
Hà Nội

Anh Kinh81 ơi. Vậy là bên CĐT họ căn cứ vào giá trị thanh toán, nộp 2% vào kho bạc địa phương thi công thôi. Còn công ty em vẫn phải làm hồ sơ kê khai thuế vãng lai theo mẫu 05 ạ? Và khi làm khai thuế thì phải tổng hợp các tờ nộp tiền ngân sách vào PL 01-5 để có số liệu vào chỉ tiêu 39 ạ?

Em muốn hỏi thêm là khi nào làm hồ sơ thanh toán là công ty em làm hồ sơ khai thuế theo mẫu 05 luôn hay là đợi khi nhận đc tờ nộp tiền ngân sách là bao nhiêu thì mới làm ạ? Vì đôi khi bên CĐT họ ko có tự động đưa mình giấy nộp tiền đó mà mình phải đòi thì mới đưa ạ, đôi khi còn gây khó khăn nữa ạ