Thủ tục bảo hiểm thất nghiệp

• Thread starter Lien Doan
  • Ngày gửi
L

Lien Doan

Guest
31/3/14
23
3
3
33
Gò Vấp
Chào các anh chị

Hiện tại em đang làm thủ tục chốt sổ BH, cho em hỏi là người lao động sao khi nhận lại sổ BH thì tiến trình đăng ký nhận bảo hiểm thất nghiệp như thế nào?
Mình phải đăng ký cho họ hay sao? Nếu quyết định nghỉ việc là ngay 18/4 thì mình thời gian tối đa để mình thực hiện chốt sổ và dky thất nghiệp cho họ là khi nào?
Em mới làm nên nhiều cái còn bở ngỡ, rất mong anh chị giải đáp dùm em.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vothianhngoc

Guest
17/4/14
1
0
0
36
Tp.Hồ Chí Minh
Ðề: Thủ tục bảo hiểm thất nghiệp

Em chốt sổ xong trả cho người lao động nghỉ việc, còn bảo hiểm thất nghiệp thì cá nhân tự đi đến trung tâm giới thiệu việc làm làm thủ tục

ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương

Chào các anh chị

Hiện tại em đang làm thủ tục chốt sổ BH, cho em hỏi là người lao động sao khi nhận lại sổ BH thì tiến trình đăng ký nhận bảo hiểm thất nghiệp như thế nào?
Mình phải đăng ký cho họ hay sao? Nếu quyết định nghỉ việc là ngay 18/4 thì mình thời gian tối đa để mình thực hiện chốt sổ và dky thất nghiệp cho họ là khi nào?
Em mới làm nên nhiều cái còn bở ngỡ, rất mong anh chị giải đáp dùm em.
Bạn chỉ cần báo giảm lao động đó và chốt sổ bảo hiểm . Trả lại sổ cho người đó tự lên trung tâm giới thiệu việc làm để làm thủ tục nhận bảo hiểm thất nghiệp. bạn tham khảo cái này để hướng dẫn cho người đó
Đăng ký thất nghiệp

Trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày người lao động bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, nếu người lao động chưa có việc làm mà có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp thì người lao động phải trực tiếp đến Trung tâm Giới thiệu việc làm nơi đã làm việc trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc để đăng ký thất nghiệp.

Trường hợp người lao động có nhu cầu đăng ký thất nghiệp tại Trung tâm Giới thiệu việc làm không phải là nơi làm việc trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc thì khi đăng ký thất nghiệp phải có xác nhận về việc chưa đăng ký thất nghiệp của Trung tâm Giới thiệu việc làm nơi đã làm việc trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

Hồ sơ hưởng BHTN

Đề nghị hưởng BHTN theo mẫu số 3 ban hành kèm theo Thông tư này.

Bản sao hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc hoặc quyết định thôi việc hoặc xác nhận của đơn vị cuối cùng trước khi thất nghiệp về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo đúng quy định pháp luật.

Đồng thời người lao động phải xuất trình Sổ BHXH có xác nhận của cơ quan BHXH về việc đóng BHTN hoặc bản xác nhận của cơ quan BHXH về việc đóng BHTN.

Người lao động phải trực tiếp nộp đầy đủ hồ sơ hưởng BHTN trong thời hạn 15 ngày tính theo ngày làm việc kể từ ngày đăng ký thất nghiệp.

L

Lien Doan

Guest
31/3/14
23
3
3
33
Gò Vấp

Chị cho em hỏi thêm là trường hợp người thai sản đã hưởng thai sản rồi, hiện tại không còn làm tại công ty nữa vấn đề em mắc phải là:
1. Người này đã nghĩ việc từ tháng 1 nhưng bây giờ em mới bắt đầu báo giảm như vậy nếu em báo giảm cho tháng 1 thì được không hay bắt buộc phải tháng 4 và phải nộp phí gì không?
2. trường hợp bên BH cho em báo giảm cho tháng 1 thì người kia có dc hưởng BH thất nghiệp không?
3. người đó muốn treo số thì em chỉ cần báo giảm thui đucộ không

Rất mong chị trả lời giúp em. em cám ơn nhiều nhiều :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA