Tài khoản tiền vay có phải làm thông báo mẫu 08 gửi Cơ quan thuế không

• Thread starter huyentrang273
  • Ngày gửi
H

huyentrang273

Sơ cấp
22/10/08
13
0
1
40
Ha noi
ACE ơi cho mình hỏi, mình vừa đọc được 1 cái công văn 196 /CT-TTHT của Cục thuế TP. HCM trả lời cho 1 cty thì TK tiền vay cũng phải đăng ký với cơ quan thuế mà bây giờ thì hết hạn lâu rùi không biết là ở Hà Nội thì như thế nào, có phải nộp không nhỉ? giờ mà bắt phải nộp thì lại phải nộp phạt ốm thôi. Theo TT 156 thì hướng dẫn chung chung ai mà biết được là phải đăng ký chứ. Cả nhà giúp mình với nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam
Ðề: Tài khoản tiền vay có phải làm thông báo mẫu 08 gửi Cơ quan thuế không

Câu trả lời là có , cái này đang làm cho các kế toán " mệt " và đã có DN được nộp phạt vì không thông báo

ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương

Huhu, tiêu r. Cái này công ty mình cũng ko thông báo.

H

huyentrang273

Sơ cấp
22/10/08
13
0
1
40
Ha noi

Câu trả lời là có , cái này đang làm cho các kế toán " mệt " và đã có DN được nộp phạt vì không thông báo

Thế này thì chết thui, lại mất tiền oan rùi. Có bạn nào đã nộp và bị phạt chưa? mức phạt là bao nhiêu vậy. Cty mình chưa nộp chậm bao giờ không biết có được coi là có tình tiết giảm nhẹ không nhỉ. Mình thấy ở trong TP. HCM 1 số cty nộp nhưng vẫn ko bị phạt đấy.

T

thuonghl

Sơ cấp
14/4/14
9
0
0
Ha Long - Quang Ninh

Các bạn ơi! Gửi thông báo cho cơ quan thuế về tài khoản tiền vay là như thế nào ạ? Mình nghe mà thấy lạ quá! Các bạn làm ơn giải thích giúp mình với ạ?

H

HUYEN TRAN

Guest

Các bạn ơi! Gửi thông báo cho cơ quan thuế về tài khoản tiền vay là như thế nào ạ? Mình nghe mà thấy lạ quá! Các bạn làm ơn giải thích giúp mình với ạ?

Bạn search mẫu 08 trên diễn đàn và làm để thông báo các TK với CQ Thuế nhé.
Thân!

T

Thanh Nhut

Guest
12/3/14
32
2
8
Tien Giang

Z moi lan minh vay tien thanh toan la moi lan minh lam thong bao theo mau 08 goi co quan thue sao?.

T

thuonghl

Sơ cấp
14/4/14
9
0
0
Ha Long - Quang Ninh

Bạn search mẫu 08 trên diễn đàn và làm để thông báo các TK với CQ Thuế nhé.
Thân!
Cảm ơn bạn! Mình đang tìm mẫu 08 bạn nói mà chưa thấy. Chết thật! Mình không biết gì về việc phải thông báo tài khoản tiền vay này cho cơ quan thuế gì cả. Mù mờ quá!

H

HUYEN TRAN

Guest

Cảm ơn bạn! Mình đang tìm mẫu 08 bạn nói mà chưa thấy. Chết thật! Mình không biết gì về việc phải thông báo tài khoản tiền vay này cho cơ quan thuế gì cả. Mù mờ quá!

Bạn cho mail đi mình gửi mẫu cho nhé.
Thân!

P

phamhuong1987

Sơ cấp
2/6/10
35
0
6
36
Nam Sách-Hải Dương

Vậy bác nào làm thì báo anh em 1 câu
chứ cứ phạt thế nào DN toi mất

H

HUYEN TRAN

Guest

Vậy thì tốt quá! Mình chưa có nhiều kinh nghiệm kế toán nên mong được học hỏi ở bạn. Bạn gửi vào mail này giúp mình nhé: vuthuong.qn@gmail.com. Cảm ơn bạn một lần nữa.

Mình gửi mail roi đó, bạn kiểm tra xem nhé.

Vậy bác nào làm thì báo anh em 1 câu
chứ cứ phạt thế nào DN toi mất

Trên diễn đàn đã có Topic thông báo & bàn về việc này rùi mừ, bạn search tham khảo nhé!

T

thuonghl

Sơ cấp
14/4/14
9
0
0
Ha Long - Quang Ninh

Mình nhận được rồi bạn nhé! Nhưng theo mẫu đó thì chỉ phải kê tài khoản tiền gửi tại các ngân hàng thôi chứ đúng không bạn?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Các Anh(Chị) lưu ý nha, khi cơ quan thuế kiểm tra các khoản chuyển khoản thanh toán qua NH với hóa đơn trên 20tr, thì họ còn xem luôn mẫu 08-MST( bạn cần có một mẫu để lưu), nếu chưa có đăng ký thì ngoài ko đc khấu trừ thuế GTGT đầu vào, cả chi phí cũng ko đc chấp nhận luôn đó, tài khoản NH giao dịch chỉ cần đăng ký một lần thôi, nếu có phát sinh TK NH giao dịch mới thì trong vòng 10 ngày thì bạn phải đăng ký bổ sung cũng với mẫu này.

Đính kèm

• Mau 08-MST theo TT156 Nam 2014.rar
    5.8 KB · Lượt xem: 238
H

HUYEN TRAN

Guest

Mình nhận được rồi bạn nhé! Nhưng theo mẫu đó thì chỉ phải kê tài khoản tiền gửi tại các ngân hàng thôi chứ đúng không bạn?

Vì qui định không rõ ràng nên một số DN cũng không kê khai TK tiền vay, nên mới có chuyện DN bị phạt. Tuy nhiên Cục thuế TP. HCM có công văn hướng dẫn kê khai cả TK tiền vay theo mẫu 08 nên tốt nhất DN cứ kê khai để tránh rắc rối.
Thân!

T

thuonghl

Sơ cấp
14/4/14
9
0
0
Ha Long - Quang Ninh

Vì qui định không rõ ràng nên một số DN cũng không kê khai TK tiền vay, nên mới có chuyện DN bị phạt. Tuy nhiên Cục thuế TP. HCM có công văn hướng dẫn kê khai cả TK tiền vay theo mẫu 08 nên tốt nhất DN cứ kê khai để tránh rắc rối.
Thân!

Đã hết hạn nộp mẫu đó chưa hả bạn? Giờ mình nộp thì có kịp không? Nếu công ty mà có nhiều tài khoản ngân hàng thì phải kê tất cả ra đúng không bạn?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Đã hết hạn nộp mẫu đó chưa hả bạn? Giờ mình nộp thì có kịp không? Nếu công ty mà có nhiều tài khoản ngân hàng thì phải kê tất cả ra đúng không bạn?
Cái này ko có hạn định gì cả bạn, vì trước đây họ mở ở nhìu thời điểm khác nhau mà chưa đăng ký, bây giờ phải đăng ký hết, có thể một số CCT họ áp dụng xử phạt do nộp trể gì đó cái đó tùy, bây giờ nếu bạn chưa nộp thì tranh thủ nộp đi, bạn sẽ thông báo hết tất cả các TK NH mà cty đã mở để giao dịch (CK, vay, ....)

H

huyentrang273

Sơ cấp
22/10/08
13
0
1
40
Ha noi

Mọi người ơi, chắc chắn phải nộp đó, bên mình hỏi quản lý thuế rồi. Bây giờ nộp là bị phạt 1.4 triệu. Bên mình vừa nộp chiều nay xong, Mình nhờ ông giữ xe lên nộp hộ và phải chi cho họ 1tr vừa công của họ và cho cán bộ nhận tờ khai đấy.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Hic, bên mình cũng có 1 tk NH chỉ có mỗi vay để trả mua oto thôi, đợt trc có thông báo với thuế TK hay giao dịch rồi nhưng thấy mọi ng bảo tk vay ko phải thông báo nên lại thôi.
Giờ nộp bị phạt tận 1.4tr thì kiểu gì cũng bị ăn mắng :(
Nói sếp tranh thủ trả hết nợ đi xong đóng TK đó lại, nếu cần mở lại TK mới.

tqnhello

tqnhello

Trung cấp
9/1/11
173
23
18
Hồ Chí Minh

@huyentrang273 ơi! Bạn còn lưu file công văn 196/CT-TTHT không? Nếu còn gửi giúp mình nha: nha.truong@st.com.vn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA