Lập báo cáo sản xuất cuối kì phân bổ chênh lệch chi phí sản xuất chung trọng yếu

• Thread starter nganpun
  • Ngày gửi
N

nganpun

Guest
30/3/14
2
0
1
29
Phúc thọ- Hà Nội
Anh chị ơi giúp em với ạ....
khi lập báo cáo sản xuất mà có chi phí sản xuất chung theo dự toán và có chi phí sản xuất chung thực tế ta nên lập báo cáo theo thực tế hay theo dự toán rồi mới phân bổ thừa thiếu sau ạ?
Đặc biệt cho em hỏi : số lượng sản phẩm tiêu thụ trong tháng là 5000 sản phẩm ,chênh lệch chi phí sản xuất chung trọng yếu là 1%,yêu cầu phân bổ chênh lệch chi phí sản xuất chung? vậy chênh lệch chi phí sản xuất chung trọng yếu 1% là sao ạ? ( khi trong bài có chi phí sản xuất chung dự toán và thực tế chênh lệch nhau ạ ):wall: .E đang là sinh viên nên rất mong ac giúp đỡ ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Ðề: Lập báo cáo sản xuất cuối kì phân bổ chênh lệch chi phí sản xuất chung trọng yếu

Anh chị ơi giúp em với ạ....
khi lập báo cáo sản xuất mà có chi phí sản xuất chung theo dự toán và có chi phí sản xuất chung thực tế ta nên lập báo cáo theo thực tế hay theo dự toán rồi mới phân bổ thừa thiếu sau ạ?

Lập báo cáo theo chi phí sản xuất chung phân bổ, sau đó mới trình bày phần điều chỉnh giá vốn do có chênh lệch CPSXC trên Bảng kê tính giá vốn.

Đặc biệt cho em hỏi : số lượng sản phẩm tiêu thụ trong tháng là 5000 sản phẩm ,chênh lệch chi phí sản xuất chung trọng yếu là 1%,yêu cầu phân bổ chênh lệch chi phí sản xuất chung? vậy chênh lệch chi phí sản xuất chung trọng yếu 1% là sao ạ? ( khi trong bài có chi phí sản xuất chung dự toán và thực tế chênh lệch nhau ạ ):wall: .E đang là sinh viên nên rất mong ac giúp đỡ ạ
Cái này có thể hiểu là mức chênh lệch CPSXC được xem là trọng yếu khi CPSXC thực tế - CPSXC phân bổ >= 1% CPSXC (có thể là thực tế hoặc phân bổ).

N

nganpun

Guest
30/3/14
2
0
1
29
Phúc thọ- Hà Nội
Ðề: Lập báo cáo sản xuất cuối kì phân bổ chênh lệch chi phí sản xuất chung trọng yếu

:) em cám ơn nhiều ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA