Mẫu 08-MST

• Thread starter phuongnguyen2012
  • Ngày gửi
P

phuongnguyen2012

Guest
22/2/12
66
2
8
36
TP.hcm
Tháng 12 em có nộp mẫu số 08-MST , nhưng công ty e có 2 tài khoản , việt nam và USD , hôm nay phát hiện em chỉ đăng ký tài khoản việt nam còn tài khoản USD không đăng ký (mà tài khoản USD của cty em chỉ nhận tiền khách hàng trả thôi , chứ không phát sinh trả cho nhà cung cấp ) vậy có cần phải đăng ký không cả nhà ? .Hàng tháng công ty em có nhận nợ để trả tiền cho nhà cung cấp, ngân hàng tự mở 1 tài khoản vay , vậy em có phải đăng ký tài khoản này không ạ .Mong cả nhà giúp đỡ .Thanks:wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Mẫu 08-MST

Tháng 12 em có nộp mẫu số 08-MST , nhưng công ty e có 2 tài khoản , việt nam và USD , hôm nay phát hiện em chỉ đăng ký tài khoản việt nam còn tài khoản USD không đăng ký (mà tài khoản USD của cty em chỉ nhận tiền khách hàng trả thôi , chứ không phát sinh trả cho nhà cung cấp ) vậy có cần phải đăng ký không cả nhà ? .Hàng tháng công ty em có nhận nợ để trả tiền cho nhà cung cấp, ngân hàng tự mở 1 tài khoản vay , vậy em có phải đăng ký tài khoản này không ạ .Mong cả nhà giúp đỡ .Thanks:wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall:
Tại Điều 9 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế; Luật Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý thuế và Nghị định số 83/2013/NĐ-CP ngày 22/7/2013 của Chính phủ, qui định:
.......
Người nộp thuế trong quá trình sản xuất kinh doanh, khi có thay đổi, bổ sung số tài khoản tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng thì phải thông báo cho cơ quan Thuế trực tiếp quản lý trong thời hạn 10 (mười) ngày kể từ ngày phát sinh sự thay đổi..."
Do đó bạn xem lại còn những TK NH nào của Cty bạn đã mở hay NH mở cho bạn (ko phân biệt tiền việt hay đôla, đi vay hay tiền gửi vv...)làm mẫu 08-MST thông báo bổ sung đi

P

phuongnguyen2012

Guest
22/2/12
66
2
8
36
TP.hcm

Bạn quynhhuong0291 cho mình hỏi , tài khoản vay năm 2014 mới bắt đầu thông báo với thuế thôi phải ko bạn ?

dongtu

dongtu

Guest
18/3/14
38
1
6
ha noi

Bạn quynhhuong0291 nói rồi mà. Thông báo hết tất cả những tài khoản nào chưa thông báo với thuế đi bạn.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Bạn quynhhuong0291 cho mình hỏi , tài khoản vay năm 2014 mới bắt đầu thông báo với thuế thôi phải ko bạn ?
Bạn phải thông báo hết tất cả các TK đã mở tại các NH từ những năm trước đây đến giờ, kể cả các TK trc đây đã mở nhưng hiện nay đã đóng, thật ra việc này khi mới thành lập DN bên thuế đã yêu cầu rùi (nếu ai có biên bản làm việc ban đầu với thuế sẽ thấy ghi trên đó), nhưng lúc trước thì chỉ yêu cầu, còn hiện giờ thì bắt buộc.

T

thiduongthanh

Trung cấp

Mình làm bên quận 1
mình đăng ký tài khoản với cơ quan thuế rùi bỏ sót 1 tài khoản đến tháng 4 mới đăng ký thế là bị phạt mất 1.400k đó các bạn ak
mọi quận khác khi nộp bổ sung ko có phạt mà quận 1 phạt nặng quá hhuhuhuh....
Bạn phải thông báo hết tất cả các TK đã mở tại các NH từ những năm trước đây đến giờ, kể cả các TK trc đây đã mở nhưng hiện nay đã đóng, thật ra việc này khi mới thành lập DN bên thuế đã yêu cầu rùi (nếu ai có biên bản làm việc ban đầu với thuế sẽ thấy ghi trên đó), nhưng lúc trước thì chỉ yêu cầu, còn hiện giờ thì bắt buộc.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Mình làm bên quận 1
mình đăng ký tài khoản với cơ quan thuế rùi bỏ sót 1 tài khoản đến tháng 4 mới đăng ký thế là bị phạt mất 1.400k đó các bạn ak
mọi quận khác khi nộp bổ sung ko có phạt mà quận 1 phạt nặng quá hhuhuhuh....
Đc làm cty ở quận 1 là sướg rùi, lúc trc mình có thời gian làm cty ngay trên đường đồng khởi lun, đa số là cty giàu có,mức phạt đó là nhẹ đó, hj, so với các mức phạt khác, bù lại sau này bạn có kinh nghiệm lv cẩn thận hơn.

T

tuphong

Sơ cấp
27/11/08
14
0
0
Tp.HCM

Bên mình lập tk đầu năm mới nộp thông báo, bị đóng dấu trễ, ko biết nộp phạt ko nữa :D

Tigon2506

Tigon2506

Cao cấp
10/10/12
234
10
18
Ha Noi

Vậy cứ mỗi khi có mở thêm một tài khoản mới là làm thông báo gửi thuế à các bạn? Trong thời hạn bao lâu kể từ khi mở tài khoản thì phải làm thông báo vậy nhỉ?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Vậy cứ mỗi khi có mở thêm một tài khoản mới là làm thông báo gửi thuế à các bạn? Trong thời hạn bao lâu kể từ khi mở tài khoản thì phải làm thông báo vậy nhỉ?
Theo quy định trong vòng 10 ngày đó bạn, ko chỉ có các trường hợp mở mới, mà kể cả bổ sung, thay đổi cũng phải thông báo nữa nha.

Tigon2506

Tigon2506

Cao cấp
10/10/12
234
10
18
Ha Noi

Theo quy định trong vòng 10 ngày đó bạn, ko chỉ có các trường hợp mở mới, mà kể cả bổ sung, thay đổi cũng phải thông báo nữa nha.
Thank bạn nha. Hic. Sao mà lắm thủ tục quá đi thôi nhỉ!

V

Vân Nguyễn

Guest

Tại Điều 9 Chương I của Thông tư 156/2013/TT-BTC có quy định: Đối với người nộp thuế đã được cấp đăng ký thuế nhưng chưa thông báo thông tin về các tài khoản của người nộp thuế đã mở tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng với cơ quan thuế trước thời điểm Nghị định 83/2013/NĐ-CP có hiệu lực thi hành thì phải thông báo bổ sung tại Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư này, thời hạn chậm nhất ngày 31 tháng 12 năm 2013.

Người nộp thuế trong quá trình sản xuất kinh doanh, khi có thay đổi, bổ sung số tài khoản tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng thì phải thông báo cho cơ quan Thuế trực tiếp quản lý trong thời hạn 10 (mười) ngày kể từ ngày phát sinh sự thay đổi tại Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư này (thay thế Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư số 80/2012/TT-BTC ngày 22/5/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Luật Quản lý thuế về đăng ký thuế).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA